Dcondo Groovy Condo KJ place dorm list news

พอดีผมจะเรียนศิลปศาสตร์ ภาษาจีนธุรกิจ

• 14 Replies
  • 5460 Views

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

*

JoungJung

• Jr. Member
  • **
  • 12
 ใครเรียนอยู่ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ ^^

:74a6822a:
« Last Edit: November 25, 2013, 09:27:48 AM by JoungJung »

*

561J

• Professor Member
  • 61
เรียนอยู่คะ มีอะไรถามได้นะคะ ถ้ารู้จะตอบให้คะ

*

JoungJung

• **
  • 12
พอดีผมอยากถามว่าตอนเข้าไปใหม่ๆเจออะไรกันบ้างอ่ะครับ
แล้วเวลาเรียนใช้ภาษาอังกฤษกี่%และใช้ภาษาจีนกี่% อ่อครับ

*

JoungJung

• **
  • 12
และพอดีว่าผมจบด้าน ปวช.มาหน๊ะครับ ผมเลยจะถามว่าผมสามารถเรียนต่อได้มั๊ยเพราะผมไม่มีเกรดตามที่ทางมหาวิทยาลัยกล่าวไว้

(ผมเป็นลูกครึ่งจีนครับ)

"1.  ผู้มีสิทธิ์เข้าศึกษาต้องผ่านการเรียนระดับมัธยมศึกษาตอนปลาย  และมีผลการเรียนเฉลี่ยกลุ่มสาระภาษาจีน 5 ภาคการศึกษาเฉลี่ยตั้งแต่
3.00   ขึ้นไป หรือ
2.  ผ่านการทดสอบวัดระดับความรู้ภาษาจีนที่เป็นที่ยอมรับในระดับนานาชาติ HSK ระดับ 3 (ระบบใหม่) หรือ ระดับ 4 (ระบบเก่า)
3.  ผู้ที่ผ่านการรับเข้าศึกษาเรียบร้อยแล้ว  จะต้องเรียนที่มหาวิทยาลัยอัสัมชัญ 3 ปี  และเรียนที่มหาวิทยาลัยภาษาและวัฒนธรรมปักกิ่ง
(BLCU ที่ปักกิ่ง) 1 ปี ค่าใช้จ่าย 1 ปี ที่ปักกิ่งเป็นค่าเล่าเรียนประมาณ 120,000 บาทต่อปี  ค่าที่พักในมหาวิทยาลัย ประมาณ 8,000 –
12,000 บาทต่อเดือน
4.  นักศึกษาสัญชาติจีนจะได้รับแต่ปริญญาของมหาวิทยาลัยอัสสัมชัญ
5.  สำหรับนักศึกษาที่ได้รับทุนการศึกษาของมหาวิทยาลัยอัสสัมชัญ ในช่วง 1 ปี ที่ไปเรียนที่มหาวิทยาลัยภาษาและวัฒนธรรมปักกิ่ง
จะต้องจ่ายค่าเล่าเรียนและค่าใช้จ่ายอื่นๆ เอง"

*

fatedark

• 61
อันนี้เป็นสาขา Chinese for Economy and Trade ไม่ใช่ business chinese ครับ

ผมว่าก็คงตามนั้น ถ้าไม่มีเกรดก็ต้องไปสอบ HSK ผมว่าสาขานี้เข้ายากอยู่แล้วเพราะเรียนยาก

เข้า business chinese ง่ายกว่าครับ

แต่ผมไม่แน่ใน ปวช ต่อได้ไหม เห็นมันระบุว่ามัธยมปลาย
« Last Edit: November 26, 2013, 08:08:41 AM by fatedark »

*

561J

• 61
เรื่อง ปวช แนะนำให้โทรถามมหาลัยเลยดีกว่าคะ นอกนั้นก็ตามคอมเม้นบนเลย

*

ขอถามหน่อยครับ

• Guest
ผมลองโทรถามทางมหาวิทยาลัยแล้วครับเขาบอกว่าให้ไปสอบ HSK3 มาเพื่อเป็นเกณฑ์ผ่านภาษาจีนเบื้องต้น

ผมไม่เข้าใจว่า ระหว่าง Business Chinese กับ Chinese for Economy and Trade แตกต่างกันยังไงอ่ะครับ

ช่วยอธิบายให้ผมเข้าใจหน่อยนะ และ เรียนแตกต่างกันยังไงหรอครับ

*

JoungJung

• **
  • 12
แล้วที่พี่บอกว่ามันยาก มันยากยังไงหรอครับ ( ผมไม่ค่อยซีเรียสว่ามันยากหรือไม่ยากนะครับ เพราะผมเป็นคนจีน(เกิดที่ประเทศจีน)และมาเติบโตในประเทศไทย )

ผมอยากทราบความรู้สึกที่พี่บอกว่ามันยากอ่ะครับ

*

ตอบ

• Guest
ตามความเข้าใจนะ business chinese เรียนจีนและมีปนวิชาธุรกิจด้วย แต่ chinese for economy and trade คือจะเน้นจีนอย่างเดียวเลย และต้องไปเรียนที่จีน1 ปี  คือเอาง่ายๆ chinese for economy and trade ส่วนใหญ่คนที่มีความรู้ภาษาจีนอยู่แล้วจะเรียนกันค่ะ  :154218d4:

*

JoungJung

• **
  • 12
แล้วพอจะทราบไหมครับว่า สาขาวิชาภาษาจีนเพื่อเศรษฐกิจและการค้า   • Chinese for Economy and Trade (B.A.) สามารถใช้ HSK3 แทนได้ใช่มะครับ

*

myoungjinxz

• 69
เรื่อง ปวช ต่อได้มั้ย ต่อได้ครับ เรียนอยู่

*

JoungJung

• **
  • 12
พี่ใช้ HSK3 ยื่นด้วยรึเปล่าครับ

*

JoungJung

• **
  • 12
Chinese Business มีไปเรียนทีีจีนเปล่าครับ

*

fatedark

• 61
Chinese Business มีไปเรียนทีีจีนเปล่าครับ

ไม่มีครับ
ถ้าใช้ภาษาจีนได้คล่องแคล้ว Chinese for Economy and Trade  ก็ไม่ยากมากหรอกครับ(ในส่วนของภาษาจีน) ที่ว่ายากกว่าคือสำหรับคนไทยทั่วไปในด้านภาษา เพราะว่าBusiness chinese จะปูพื้นให้ ส่วน Chinese for Economy and Trade จะไม่ปูพื้นให้และเรียนจีนเยอะกว่าจึงต้องมีพื้นมาก่อน รู้มาว่าจะเรียนแต่จีนตัวย่อ แต่ Business chinese จะเรียนตัวเต็มด้วย

ใช้ HSK ระดับ 3 แทนได้ครับ ตามข้อมูลที่ให้มาใช้คำว่า"หรือ"

คือผมไม่ได้เรียนคณะนี้ครับ ตอบตามที่รู้มา กับข้อมูลที่ให้มาเท่านั้น ช่วยตอบในส่วนที่พอจะตอบได้
« Last Edit: November 29, 2013, 06:18:09 PM by fatedark »

*

JoungJung

• **
  • 12
ขอบคุณมากครับผม ^^