Dcondo Groovy Condo KJ place dorm list news

ติด F ก็เหมือน Drop แฟร์หรอ?

• 13 Replies
  • 21785 Views

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

*

KK

• Guest
เพื่อนผมติด F
มันเลยลงใหม่เทอมนี้ พอเกรดออก เกรดเก่ากลายเป็น R

GPA ขึ้นสูงเลย
เพราะตัวเก่าไม่เอามาคิดแล้ว แค่ตัดเครดิตไป
เหมือนเวลาที่เรา drop

แล้วจะกลัว F ทำไม ในเมื่อไม่กระทบ GPA เลย
ต่างกับคนที่ไม่ได้ติด F แต่ได้ D มา เกรดฮวบ!

*

Akira Sendoh

• Arts, Eng. (511)
  • SuperStar Member
  • 678
  • My name is KhaoOat :)
    • My Facebook : )
Re: ติด F ก็เหมือน Drop แฟร์หรอ?
« Reply #1 on: April 06, 2011, 09:58:02 PM »
คนที่ชิง Drop ก่อนก็เพราะเขาไม่สู้ในเทอมนั้นแล้วจึงดรอบเพื่อเรียนเทอมต่อไป

แต่คนที่ติด F คือคนที่สู้แล้วเขาได้แค่นั้นจริงๆ จึงต้องเรียนเทอมต่อไป ผมว่ามันก็แฟร์นะครับ

ส่วนคนที่ได้ D แล้วเกรดฮวบก็ดีตรงที่ไม่ต้องเรียนใหม่ไงครับ ยกเว้นกรณีวิชาเมเจอร์นะครับ

ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ
« Last Edit: April 06, 2011, 09:58:18 PM by Akira Sendoh »

*

Praew_Kaylyn

• Professor Member
  • 52
    • Facebook
Re: ติด F ก็เหมือน Drop แฟร์หรอ?
« Reply #2 on: April 06, 2011, 09:59:01 PM »
เห็นเพื่อนบอกว่า อิง ก็ไม่ขึ้น W นะค่ะ
ABAC เคลียร์ให้หมด

เราก็เซ็งอ่า ผ่านอิงรอบเดียวหมด แต่ได้แค่ C
คนที่เรียนใหม่หลายๆรอบ ได้ B B-

*

Ann

• Guest
« Reply #3 on: April 06, 2011, 10:02:33 PM »
คนที่ชิง Drop ก่อนก็เพราะเขาไม่สู้ในเทอมนั้นแล้วจึงดรอบเพื่อเรียนเทอมต่อไป

แต่คนที่ติด F คือคนที่สู้แล้วเขาได้แค่นั้นจริงๆ จึงต้องเรียนเทอมต่อไป ผมว่ามันก็แฟร์นะครับ

ส่วนคนที่ได้ D แล้วเกรดฮวบก็ดีตรงที่ไม่ต้องเรียนใหม่ไงครับ ยกเว้นกรณีวิชาเมเจอร์นะครับ

ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ

เราว่าเวลาสมัครงาน เค้าไม่มาดูหรอกค่ะว่าใคร สู้ อะไรยังไง
ในเมื่อเกรดไม่ขึ้นในทรานสคริปว่า F
เค้าก็ไม่รู้หรอกว่าเรียนกี่รอบ ก้แค่ดู GPA

*

Akira Sendoh

• Arts, Eng. (511)
  • SuperStar Member
  • 678
  • My name is KhaoOat :)
    • My Facebook : )
« Reply #4 on: April 06, 2011, 10:07:36 PM »
ผมว่าการเรียนรอบเดียวผ่านมันก็เป็นเรื่องน่าภูมิใจกับตนเองไม่ใช่หรอครับ หลายคนเลือกได้เค้าก็ไม่อยากติดแล้วเรียนอีกรอบหรอกนะ

การเรียนที่นี่ไม่ได้เป็นการแข่งเกรดกับคนอื่นแต่อย่างใด มันคือการแข่งกับตัวเองและการเอาชนะตนเองให้ได้ต่างหาก นานาจิตตังครับ
« Last Edit: April 07, 2011, 09:44:24 AM by Akira Sendoh »

*

Ash

• Hero Member
  • 156
« Reply #5 on: April 06, 2011, 11:22:50 PM »
กลัว F ไหม?
     - กลัว F ครับ เพราะว่าถ้าเราไม่ดรอปแปง่าเราต้องแบ่งเวลามาอ่านวิชานั้นๆ แล้วออกมา F แปลว่าเวลาที่เราเอาไปอ่านวิชานั้นสูญเปล่า แทนที่จะเอามาอ่านวิชาอื่นให้เกรดมันดีขึ้น

ลงใหม่หลายรอบได้เกรดดีกว่า?
     - มันก็แน่นอนอยู่แล้วครับ เพราะเค้าเรียนหลายรอบก็ต้องปึ้กกว่า แต่ว่าสิ่งที่เค้าเสียไปก็คือเวลาครับ ซึ่งมันอาจจะส่งผลทำให้เค้าจบช้า
      2       l       21,000            l           20,000       l
      3       l       31,500            l           21,000       l
___4_____l_____47,250_______l_______31,500____l
assumption: เงินเดือนเริ่มต้น 20,000 บาทต่อเดือน              
                 เงินเดือนขึ้นปีละ 5% แบบ compounding

น้องจะเห็นได้ว่าเงินเดือนส่วนที่ต่างกันนั้น ไม่ใช่คิดแค่ 20,000*6 เดือน
เพราะว่าเงินเดือนส่วนที่คนที่ทำงานช้าไม่ได้รับคือเงินเดือนของปีล่าสุด
เหมือนในตัวอย่างที่พี่ยกให้ดู เงินเดือนปีที่ 4 จำนวน 47,250 นั้นคือตัวเลขที่คนจบช้ายังไม่ได้
แล้วน้องทำงานกี่ปีละครับ เช่น ทำงาน 20 ปี ส่วนต่างเงินเดือนระหว่าง 2 คนนี้ก็จะเป็น
20,000*[(1.05)^20]*6 = 318,395.7 บาท

แค่จบช้าเทอมเดียว หายไปแล้ว 3 แสนกว่า :)
« Last Edit: April 06, 2011, 11:28:00 PM by Ash »
I'll be gladly to help :)
E-mail:      frozenblaze_05@hotmail.com
Facebook: frozenblaze_05@hotmail.com
Phone:      [=======secret=======]

*

GG

• Guest
« Reply #6 on: April 07, 2011, 03:58:55 AM »
 แฟร์สิคับ คุณลองคิดสิคับ Drop ไม่คิดเกรด กับ F คิดเกรดเป็น 0 เวลา GPA ลงก็ห้วบๆ นะคับ บางคนติดโปร เอิ่ม มันจะไม่แฟร์ยังไง? สุดท้ายก็ลงเรียนใหม่เหมือนกัน แต่ถ้ามั่นใจว่าไอตัวนี้ตกแน่นอน Drop ดีกว่าแน่นอน อย่างที่ เขาว่าและ ไม่ต้องมาเสียเวลากับวิชานี้อีก

*

Praew_Kaylyn

• Professor Member
  • 52
    • Facebook
« Reply #7 on: April 07, 2011, 12:52:49 PM »
แฟร์สิคับ คุณลองคิดสิคับ Drop ไม่คิดเกรด กับ F คิดเกรดเป็น 0 เวลา GPA ลงก็ห้วบๆ นะคับ บางคนติดโปร เอิ่ม มันจะไม่แฟร์ยังไง? สุดท้ายก็ลงเรียนใหม่เหมือนกัน แต่ถ้ามั่นใจว่าไอตัวนี้ตกแน่นอน Drop ดีกว่าแน่นอน อย่างที่ เขาว่าและ ไม่ต้องมาเสียเวลากับวิชานี้อีก

ถ้าลงใหม่ก็คิดเป็น R นี่ค่ะ
ตัวที่เป็น 0 ก็หายไป GPA ก็ขึ้น

*

no worries

• Guest
« Reply #8 on: April 07, 2011, 02:35:33 PM »
แต่ถ้า F แล้วลงใหม่เปน D ล่ะ ไม่ต่างเลย 55
(ขำๆ ค้าบบ)

*

GG

• Guest
« Reply #9 on: April 07, 2011, 02:46:07 PM »
 ไม่รู้ละ F ตัวนึงทำผมเหลือ 1.97 จาก 2.4 เอิ่ม มันไม่แฟร์ยังไงนะ ติดโปรเลยเนี่ย - -

*

55555

• Guest
« Reply #10 on: April 07, 2011, 08:41:25 PM »
รุ้แล้วว่าทำไมถึงติด F แค่นี้ก็ไม่เข้าใจ สมควรแระ  :da4c2d5e:

*

popp

• Guest
« Reply #11 on: April 07, 2011, 09:20:53 PM »
แฟร์ไม่แฟร์ไท้รู้หรอกคับ รู้แค่ว่า เสียเงินเพิ่ม เสียเวลาเรียนใหม่  และก้ยังฉุดเกรดสุดๆ และเพิ่มความเครียดให้คนที่ได้อีกด้วย

*

GG

• Guest
« Reply #12 on: April 07, 2011, 10:24:32 PM »
 ถูกต้องอย่างที่ว่ามาเลย popp - -

*

Anpungman

• Guest
« Reply #13 on: March 30, 2014, 06:22:35 PM »
แฟร์สิ คนที่เค้าเรียนติดเอฟมันฉุดเกรดถ้าไม่แก้ก้อยู่อย่างนั้น แค่เอฟตัวเดียวก้ติดโปรแล้ว หลายตัวยิ่งแล้วใหญ่
เพื่อนเราติดเอฟมา2ตัว ตัวนึงแก้จากfเป็นd ส่วนอีกตัวแก้จากfเป็นf -*-!!!กูเครียดแทนมึง55 สรุปแล้วแทนที่จะแก้Fกลับ
ได้F 2ตัวเท่าเดิม!!(เอฟตัวเก่าที่แก้ไม่หลุดก้ยังอยู่) :3c68bb64: