Dcondo Groovy Condo KJ place dorm list news

เทอมหน้าวิชาเราโหดมากกก(ไม่ท้อ)ใครกำลังท้อมาอ่าน!!วิธีเรียนเอแบคแบบผ่านๆแม้จะโง่ English

• 22 Replies
  • 5008 Views

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

*

Jinglebell

• Jr. Member
  • **
  • 8
เทอมหน้า 1/2013 ของเรามีวิชา
1.English3
2.principle of management
3.principle of marketing
4.macro economics
5.managerial psychology
เราอยากแชร์สิ่งที่ดี เพื่อเป็นแนวทางให้ทุกคนในเอแบค อย่าท้อนะ :)
เราอัดทั้งหมดทุกตัวนี้ในเทอมหน้าหมดเลย เราลงเยอะ ในวิชาแบบนี้ก็คิดหนักนะ ว่าไหวไหมเราเลือกวิชาเองหมดเลย เราไม่ใช่คนเก่งภาษาอังกฤษเลย เรียกได้ว่าอ่อนเหอะ แต่เราก็ไม่เชื่อหรอกนะ ว่าอ่อนภาษาอังกฤษ ขั้นกากแบบเรา ขนาดต้องเปิดดิกแทบทุกตัว แกรมม่า a an the ยังใช้ไม่ถูกเลย เราไม่ใช้คนเก่ง แต่เราก็ไม่ใช่คนขยันมากด้วย เราแค่ฝึกที่จะแบ่งเวลานิดนึง ขั้นแรกเลยคือเราตั้งเป้าหมายก่อนเลย ว่าในแต่ละวิชานั้นๆต้องการเกรดอะไรมา ให้ประเมินตนเองจากความเป็นจริงในพื้นฐานของตัวเอง เราประเมินของเราแต่ล่ะอัน ไม่เคยมี A เลยนะ และทีนี้เราก็เอาสิ่งที่เราจะเรียนมาวางไว้ข้างหน้าลองอ่านดูก่อน และเราจะไปซื้อชีทสรุป ของแต่ละวิชานั้นๆมา และเราจะเอามาอ่านประกอบกันกับหนังสือ เราอ่านไปเปิดดิกไป และสรุปออกมาในภาษาที่เราเข้าใจ อ่านให้ได้ไอเดีย ว่าหนังสือในแต่ละบทสอนอะไรเรา ต้องการสื่ออะไรให้เราเข้าใจ และเราก็ทำความเข้าใจ เราจะใข้วิธีแบ่งอ่านเอานะ เราจะดูว่าก่อนสอบมิดเทอม มีเท่าไหร่ที่จะสอบ เราจะเอาออกมาแบ่งอ่านไปเรื่อยๆ ตอนกลางคืนใช้เวลาวันล่ะประมาน 1 ชม ไม่ก็ครึ่งชั่วโมง ช่วงนั้นเราจะอ่านแบบชิวๆ อ่านแค่เข้าใจคอนเซปแต่ยังไม่จำเท่าไหร่ เพราะว่ายังไม่ใ่ไกล้สอบ จำไปเดี๋ยวรกสมองปวดหัว อ่อ! และเราก้เปนคนที่ติดไอโฟนมากๆด้วย เล่นตลอด เล่นจนลืมเวลา เราลงเทอมนึงจะประมาน 15 หน่วยกิตตลอด เราเรียนตอนนี้กำลังขึ้นปี2 เกบเทอมล่ะ 15 หน่วยกิต สองเทอมเราเกบมา 30 หน่วยกิตแล้ว เอแบคไม่ได้ต้องการคนฉลาดหรอก แค่ต้องการคนตั้งใจมากกว่า เราคือคนขี้เกียจคนนึง ขี้เกียจมากๆใครๆก้บอกว่าเราขี้เกียจ อย่างที่บอกเราไม่ใช่คนเก่งภาษาอังกฤษเลย เราเข้าเอแบคมาก้เรียน Eng1 เลยไม่มีเรียนเบแมทหรือ เบeng เราฝช้แกรมม่าไม่เคยถูกเลย A,An,The เรายังไม่รู้เลยต้องใช้ยังไง เราอาศัยที่ว่าเราไปเรียนทุกคาบ ไม่เคยขาดเรียนเลย เพราะเราตั้งใจ เรามีเพื่อนเป็นฝรั่งและเป็นคนเก่งทั้งนั้นเลย เราคือคนที่โง่ ในกลุ่มคนฉลาด ทุกคนรู้ดี เพราะเราไม่เก่งอังกฤษ แต่เราก็พยายามตลอด. เรามีเพื่อนฝรั่งเยอะ แต่เพื่อนก็พูดไทยกับเราตลอด55555 เพื่อนเราเก่งไทย เพราะเขาบอกว่าเราพูดอังกฤษแล้วเขาฟังไม่รู้เรื่อง พูดไทยเหอะ เข้าใจกว่า! การมีเพื่อนฝรั่งใครว่าเราจะไปได้สำเนียงล่ะ ก็ดูสิ แต่เวลาเราไม่เข้าใจตรงไหนเราจากที่เราอ่านเราจะจดออกมาเปนคำถาม และเราเอาคำถามนั้น ถามทุกคนที่คิดว่าตอบคำถามเราได้ แต่ว่าเราจะอ่านหนังสือช่วงก่อนสอบนะ ก่อนสอบเราจะนอนดึกมากเพื่ออ่านหนังสือที่จะสอบ เราก็จะวางแผนก่อนเลยว่าวิชาไหนควรอ่านยังไง ทุกคนน่าจะมีวิธีอ่านในแบบของตนเองอยู่แล้ว ใช้วิธีที่อ่านในแบบของตัวเองมาช่วย อย่างเราอ่านและเขียนเอาในภาษาไทย เพื่อให้เราเข้าใจ เวลาอ่านและง่ายต่อการจำมากขึ้น ถ้าอ่านหนังสือไม่รู้เรื่องอย่าลืมนะ ไปซื้อชีทสรุปมาอ่านนะ มันช่วยได้นะ เพราะดีกว่าไม่มีอะไรเข้าห้องสอบเลย ก่อนสอบเราเชื่ออย่างนึงนะ เราจะไปมองที่เป้าหมายของที่เราตั้งไว้ในวิชานี้ และเชื่อมั่นว่าเราทำได้ และทิ้งชีสทุกอันก่อนสอบ เพราะมันคือสิ่งที่ยืนยันและช่วยเราได้ว่า เราจะผ่านและเราจะมั่นใจและเราจะไม่ต้องเอาชีสพวกนั้นมาใช้อีก เราสอบเสร็จเราไม่เคยมาอ่อานดูเลยว่าที่เราทำไปถูกไหมนะ ไม่เคยมาตรวจคำตอบเลย เพราะถ้าเราทำผิดเราจะเสียใจ รอฟังผลทีเดียวทีกว่าลุ้นกว่ากันเยอะ ไม่เสียใจด้วย ถ้าตกก้เสียใจทีเดียวและยอมรับมันไป เราเรียนเอแบคผ่านไป 1 ปีล่ะ เราไม่เคยตก และไม่เคยดรอป อย่างที่บอกเราไม่ใช่คนฉลาด แต่เราตั้งใจ เราก็เชื่อนะ ว่าถ้าตั้งใจอะไรก้ผ่านไปได้ เราเหนคนหลายคนบอกว่าอันนี้ยากๆๆ แล้วลองเตมที่หรือยังล่ะ ถ้าเตมที่แล้วมันยังยากเกินความสามารถ สอบไม่ผ่านก็ช่างมันดิ!! เพราะเราเตมที่แล้ว แต่ถ้าตัวเองยังไม่เตมที่กับมันเลย ดูตัวเองว่าทำอะไรยังไง เรารู้ตัวเราดีว่าทำอะไร ถ้าเตมที่กับมันทุ่มเทให้กับมันแล้ว มันจะทำได้แน่นอน อาจานเขาไม่ได้ไปเอาข้อสอบจากดาวอังคารมาให้สอบสักหน่อย คนอื่นผ่านกันเยอะแยะ และทำไมเราไม่เปนหนึ่งในนั้นล่ะ ที่ผ่านไปได้ ถ้าจะบอกว่าจะให้มาทุ่มเทแต่กับเรียนหรอไง ไม่ต้องทำอย่างอื่นกันพอดี คิดผิดแล้ว ถึงได้บอกไงให้แบ่งเวลาด้วย เพราะเราไม่ได้เรียนอย่างเดียว เราก็ต้องทำงานไปด้วย เราต้องช่วยกิจการที่บ้านเราเลยต้องทำงานไปด้วย ทำงานแบบจริงจังแบบที่คนเขาทำงานกันเลยนะ และส่วนถ้าจะบอกว่าเอแบคติดหรู ชอบดูถูก แบ่งชนชั้นกลุ่ม อย่างนั้นอย่างนี้หรอ เราว่าอยู่ที่การวางตัวมากกว่านะ ก็อย่าไปวางตัวว่าตัวเองจนมากสิ ก็ทำตัวให้ดูดีหน่อย ให้เขาดูว่าคนนี้ไม่ใช่หลุยส์ ปราด้า หรือของแบรน แต่ก็คบได้นะ รุ่นพี่เราหลายคนนนั่งคุยเรื่องกระเป๋าหลุยส์สวยๆ คุยเรื่องไอโฟน5 คุยเรื่องรถ เราก็นั่งฟังนะ และพอบางคนถามว่าเราไม่ใช้บ้างหรอ เราก็บอกว่าไม่เอาหรอก ยังหาเงินเองไม่ได้ไม่มีเงินซื้อหรอก เขาก็ยังคบเราอยู่และเป็นเพื่อนกับเราอยู่ เพราะทางบ้านเราก็พอมีพอตัว เราไม่ได้โอ้อวดใครออกไป แต่เราอยู่ที่วางตัวมากกว่า และบางคนมีรถ แต่เราไม่มีรถขับ เขาก็บอกว่าทำไมไม่ซื้อรถล่ะ โห! รถมันเป็นเรื่องใหญ่นะ  แต่ถ้าขับรถก็เปลืองมากกว่าเดิม เราจะหลับก็ไม่ได้ พอดีเราเป็นคนชอบนอน เราก็ยังคงไม่มีรถขับ แต่เพื่อนก้ไม่เคยดูถูกเลยว่าไม่มีรถ แถมยังให้ติดรถด้วยและไปลงตรงแถวไกล้ๆบ้านด้วย เวลาทานข้าวเราก็ทานปกติ จานละ40-50 บาทค่าน้ำหารกัน เราเป็นเด็กที่มาจากเครืออัสสัมชัญเหมือนกัน เราเลยพอจะรู้วิธีที่จะวางตัวยังไงที่จะทำให้ไม่โดนมองด้วยสายตาไม่ดี ให้กลายเป็นเราที่เลือกได้ว่าเราจะคบคนไหน แบบไหน มากกว่า เรายังดีใจเลยนะที่เข้ามาเรียนเอแบคและสามารถทำให้ข่าวลือต่างๆ ที่มีเกี่ยวกับเอแบค พวกเด็กแบ่งชนชั้น พวกเด็กไฮโซ พวกไม่เก่งeng  สิ่งเหล่านั้นไม่เคยมามีผลกับชีวิตเราเลยอ่อ! ลืมบอกไปอย่างนึงค่ะ เป็นผู้ให้ จะทำให้คุณมีเพื่อนเพิ่มขึ้นค่ะ ไม่ใช่ให้เงินให้ขนมนะคะ ให้ในสิ่งที่คิดว่าเราช่วยเขาได้ ความรู้ น้ำใจเล็ก คำขอบคุณ เรื่องเล็กๆที่ช่วยให้คนประทับใจ ถ้าอยากได้รับ ต้องเป็นผู้ให้ค่ะ :)      หวังอย่างยิ่งว่าข้อความที่เราเขียนตั้งยาวจะทำให้มีเด็กเอแบคเอาไปปรับปรุงใช้กับชีวิตของตนใหม่ในเอแบค และจะทำให้คนเหล่านั้นประสบความสำเร็จ สิ่งนี้เป็นแค่แนวทาง ที่เหลืออยู่ที่เรา....
« Last Edit: May 20, 2013, 02:27:33 AM by Jinglebell »

*

big

• Guest

*

Jinglebell

• **
  • 8
เทอมหน้า MM MD Act1. Compet Entre Intro-tour Bus-com โหดกว่านิดหน่อย

โอ้โห!!!! โหดมากกกกกก อ่านตาเหลือกแน่เลยยยยยยย แต่ลงเยอะขนาดนี้คงต้องประเมินตัวเองแล้ว ว่าไหวแน่นอนใช่ป่ะ ยังไงก็สู้ๆนะ Act1  ไม่ยากๆ ง่ายๆ เก็บ A ให้ได้เลยนะ :) สู้ๆ

*

ฮืออ

• Guest
ของเรา Man act. MR Compet Buscom Major1ตัว ประเด็นคือ midterm man act กับ mr สอบวันเดียวกัน competกับตัวเมเจอร์อีก จะตายยย T^T มิทเทอม เรียนห้าตัว แต่สอบ สาม วัน จะไหวมั้ยเนี่ยเรา T^T

:5c745924: :5c745924: :5c745924: :5c745924:

*

mcbosso

• Hero Member
  • 157
จขกท.คิดเหมือนเราในหลายๆอย่างเลย เช่นพวกเรื่องที่ว่า ถึงไม่เก่งแต่ถ้าเราพยายามอย่างเต็มที่ยังไงมันก็ต้องผ่านไปให้ได้สิ เราก้เชื่อมั่นแบบนั้นมาตลอดแหละ แล้วเราก็ผ่านมันมาได้จริงๆ เพราะเราทุ่มเทและตั้งใจ ยิ่งวิชาไหนยากๆ พยายามทุ่มกับมันให้มากๆ เราคิดอย่างเดียวเลยว่า ในเมื่อวิชาที่เราไม่ชอบเรียน มันยาก ก็พยายามเรียนให้ผ่านรอบเดียวสิ จะได้ไม่ต้องมานั่งเรียนซ้ำในวิชาที่ตัวเองไม่ชอบ ถูกมะ เหนื่อยหนเดียวพอ ;)

*

Jinglebell

• **
  • 8
จขกท.คิดเหมือนเราในหลายๆอย่างเลย เช่นพวกเรื่องที่ว่า ถึงไม่เก่งแต่ถ้าเราพยายามอย่างเต็มที่ยังไงมันก็ต้องผ่านไปให้ได้สิ เราก้เชื่อมั่นแบบนั้นมาตลอดแหละ แล้วเราก็ผ่านมันมาได้จริงๆ เพราะเราทุ่มเทและตั้งใจ ยิ่งวิชาไหนยากๆ พยายามทุ่มกับมันให้มากๆ เราคิดอย่างเดียวเลยว่า ในเมื่อวิชาที่เราไม่ชอบเรียน มันยาก ก็พยายามเรียนให้ผ่านรอบเดียวสิ จะได้ไม่ต้องมานั่งเรียนซ้ำในวิชาที่ตัวเองไม่ชอบ ถูกมะ เหนื่อยหนเดียวพอ ;)

ใช่แล้วค่ะ! ยิ่งเกลียดวิชาไหนต้องยิ่งรีบๆผ่านมันให้หมด ใครจะมาทนเรียนวิชาที่เราอีกรอบนึงไหว :)

*

วิชาพวกนั้นอ่ะนะเรียกโหด?

• Guest
พิมพ์ไรยืดยาว มโนว่าตัวเองกะลังแต่งนิยายอยู่ว่างั้น?

*

Jinglebell

• **
  • 8
พิมพ์ไรยืดยาว มโนว่าตัวเองกะลังแต่งนิยายอยู่ว่างั้น?

มือไม่พายเอาเท้าราน้ำ....
ผู้เขียนมีจุดประสงค์เพื่อให้คนที่กำลังท้อ ที่จะเรียนในเอแบคมีกำลังใจมากขึ้น และเพื่อให้คนที่กลัวสังคมในเอแบคว่าต้องใช้ของแบรนถึงจะมีเพื่อน ว่าสิ่งพวกนั้นมันอยู่ที่ตัวเราวางตัวมากกว่า 
และนี่เป็นอะไรหรอ คนกำลังทำบุญแชร์สิ่งดีๆอยู่ ถึงได้เข้ามาเป็นหอก เป็นหนามคอยเป็นวัชพืช ที่รังแกต้นไม้ที่กำลังเติบโต

สงสัยไม่ค่อยได้กินปลา :(

*

เอาฮาาา 55555

• Guest
อุ๊ยยย!! ของผมยากที่สุดเลยอ่าาา
มี ปิงปอง , เบแมท , เบอิ้ง , ไมโครคอม
ช่วยแนะนำหน่อยคับ ยากจิงงง

*

Jinglebell

• **
  • 8
อุ๊ยยย!! ของผมยากที่สุดเลยอ่าาา
มี ปิงปอง , เบแมท , เบอิ้ง , ไมโครคอม
ช่วยแนะนำหน่อยคับ ยากจิงงง

ถ้าเป็นกรณีนี้ เราแนะนำว่าต้องกินปลา ต้องกินปลาในน่านน้ำโขง ต้องเป็นปลาที่มีครีบสีแดง ต้องเป็นปลาตาบอดข้างนึง ตัวต้องประมานเท่าฝ่ามือ และต้องออกล่าในเดือน5 ต้องห้ามใช้แห ต้องเป็นคันเบ็ดเท่านั้น และพอได้มาต้องเอาไปจุ่มน้ำร้อน ตามน้ำน้ำเย็น ต้องกินตรงกระพุ้งแก้มข้างซ้ายที่ทอดด้วยน้ำมันที่กลั่นออกมาจากไขมันปลาวาฬ และต้องตั้งไฟที่อุณภูมิไม่เกิน 45องศา และพอเสร็จก็ยกออกห้าม!!! ใช้จานพลาสติกต้องใช้จานปั้นดินเผาจากรสชบุรี ที่มีรอยแตกที่ขอบจาน และต้องเปนนายช่างผู้ชายที่ใช้มือซ้ายเขียนหนังสือเท่านั้น พอได้จานมาก็นำปลามาวางลงโดยใช้ตะเกียบทองคำที่เป็นทอง มากกว่่า 80% และใช้มือซ้ายวางลงบนจานในอย่างเบาๆ และนำซอสที่ได้จากการกลั่นดอกซากุระในเดือนเมษามาจิ้มทานด้วยกัน และต้องทานเฉพาะมนวันเพ็ญขึ้น 15ค่ำเดือน8 เท่านั้นนะ เวลาหลังตะวันตกดิน เพียงเท่านี้เธอก็จะผ่านวิชาพวกนั้นหมดแล้วล่ะ
โชคดีในการเรียนวิชายากๆนะ :)

*

neverstopthefuckingrave

• Global Moderator
  • SuperStar Member
  • 414
ถึงแม้จะยาวมากกกก แต่เชื่อไหม เราอ่านจนจบอะ 5555
ขอบคุนมากๆเลยนะ เปนกำลังใจที่ดีจิงๆอะ
เราขึ้นปี2เหมือนเทอ มาจากเครืออัสสัสชัญเหมือนเทอ
เราเหมือนกันหลายๆอย่างเลยนะ ขอบคุนอีกทีสำหรับกำลังใจ
ต่อไปนี้เราจะตั้งใจให้มากเลยแหละ ทำแบบเทอบอกเลย
สู้ๆนะ. ขอให้เรียนเก่งๆ ได้เกรดเอๆนะ. โชคดีคับ ;)

*

Jinglebell

• **
  • 8
ถึงแม้จะยาวมากกกก แต่เชื่อไหม เราอ่านจนจบอะ 5555
ขอบคุนมากๆเลยนะ เปนกำลังใจที่ดีจิงๆอะ
เราขึ้นปี2เหมือนเทอ มาจากเครืออัสสัสชัญเหมือนเทอ
เราเหมือนกันหลายๆอย่างเลยนะ ขอบคุนอีกทีสำหรับกำลังใจ
ต่อไปนี้เราจะตั้งใจให้มากเลยแหละ ทำแบบเทอบอกเลย
สู้ๆนะ. ขอให้เรียนเก่งๆ ได้เกรดเอๆนะ. โชคดีคับ ;)

ขอบคุณนะ ดีใจจังที่ได้ยินคำพูดแบบนี้
ขอบคุณที่อ่านจนจบ ขอบคุณค่ะ ที่รับฟังแนวคิดของเรา :)

*

neverstopthefuckingrave

• Global Moderator
  • SuperStar Member
  • 414
ถ้าเป็นกรณีนี้ เราแนะนำว่าต้องกินปลา ต้องกินปลาในน่านน้ำโขง ต้องเป็นปลาที่มีครีบสีแดง ต้องเป็นปลาตาบอดข้างนึง ตัวต้องประมานเท่าฝ่ามือ และต้องออกล่าในเดือน5 ต้องห้ามใช้แห ต้องเป็นคันเบ็ดเท่านั้น และพอได้มาต้องเอาไปจุ่มน้ำร้อน ตามน้ำน้ำเย็น ต้องกินตรงกระพุ้งแก้มข้างซ้ายที่ทอดด้วยน้ำมันที่กลั่นออกมาจากไขมันปลาวาฬ และต้องตั้งไฟที่อุณภูมิไม่เกิน 45องศา และพอเสร็จก็ยกออกห้าม!!! ใช้จานพลาสติกต้องใช้จานปั้นดินเผาจากรสชบุรี ที่มีรอยแตกที่ขอบจาน และต้องเปนนายช่างผู้ชายที่ใช้มือซ้ายเขียนหนังสือเท่านั้น พอได้จานมาก็นำปลามาวางลงโดยใช้ตะเกียบทองคำที่เป็นทอง มากกว่่า 80% และใช้มือซ้ายวางลงบนจานในอย่างเบาๆ และนำซอสที่ได้จากการกลั่นดอกซากุระในเดือนเมษามาจิ้มทานด้วยกัน และต้องทานเฉพาะมนวันเพ็ญขึ้น 15ค่ำเดือน8 เท่านั้นนะ เวลาหลังตะวันตกดิน เพียงเท่านี้เธอก็จะผ่านวิชาพวกนั้นหมดแล้วล่ะ

จะฮาไปไหน 55555555 ซะยาวเลย
แต่ยิ่งอ่านยิ่งฮาอะ 555555 คิดได้นะแหม่
เอาตรงๆนะ ไอ้คนโพสเอาฮาาาเนี่ย ก้ผมนี่แหละ
อยากลองแกล้งเล่นๆดู 5555

*

Jinglebell

• **
  • 8

จะฮาไปไหน 55555555 ซะยาวเลย
แต่ยิ่งอ่านยิ่งฮาอะ 555555 คิดได้นะแหม่
เอาตรงๆนะ ไอ้คนโพสเอาฮาาาเนี่ย ก้ผมนี่แหละ
อยากลองแกล้งเล่นๆดู 5555

โห! นี่ก็ท่าจะว่างนะเนี่ย 5555555555555
ไม่เปนไรๆ ดีนะอ่านจนจบ ให้อภัยๆ
อ่อ! อย่าลืมกินปลานะ :) 5555555555555555

*

~*JoobJang*~

• Hero Member
  • 150
Log in มาเพื่อ คอมเม้นเลยนะ
"เราอัดทั้งหมดทุกตัวนี้ในเทอมหน้าหมดเลย"   ลงเยอะ+วิชาโหด จริง
ในความคิดเรานะ แมคโค โหดสุด
« Last Edit: May 21, 2013, 08:39:04 AM by ~*JoobJang*~ »
เรียน เอแบค ยากจัง -*- 55555