Dcondo Groovy Condo KJ place dorm list news

คุณคิดว่า ABAC จะหมด "บุญเก่า" เมื่อไหร่

• 44 Replies
  • 34454 Views

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

*

NAME

• Guest
ปีหลังๆนี่ ข่าวเสียๆ ออกมาเยอะมาก ทั้งเรื่องบริหารจัดการภายในเอง. เรื่องคุณภาพผู้สอน ครู อาจารย์. เรื่องเอารัด เอาเปรียบนักศึกษา. เรื่องเงินๆทองๆ. เรื่องผักชีโรยหน้า และอีกสารพัด หรือแม้แต่บางเรื่องที่ใหญ่ขนาดเป็นข่าวลงหนังสือพิมพ์ อย่างเรื่อง คณะมิวสิค (ที่ตอนนี้คงโดนปิดปากไปแล้ว)

คุณคิดว่า ABAC จะหมดบุญเก่า ที่บาร์เดอ-คณะผู้บริหารรุ่นก่อนๆ สร้างไว้ เมื่อไหร่? ผมคิดว่าคงอีกไม่นานแน่ๆ บอกตรงๆ ตอนนี้ผมไม่แนะนำรุ่นน้องซักคนให้มาเรียนที่นี่

ที่เข้ามาโพส ไม่ได้จะมาดิสเครดิตมหาลัยตัวเอง แต่แท้จริงแล้ว ผมหวังดีต่างหาก อยากให้มหาลัยปรับปรุง แก้ไข สิ่งต่างๆเหล่านี้ด้วยจริงๆ

ผมว่าหลายๆคน ถ้าไม่หลับหูหลับตาหน้ามืดจนมองไม่เห็นหรือไมกล้ายอมรับว่าเอแบคมันไม่เหมือนก่อนแล้ว ก็คงคิดแบบผมนะ

*

BESTYLEZ

• Guest
ผมก็เป็นคนนึงที่จะเข้าเอแบคปีหน้า 2555 ครับ ผมก็ได้ยินได้ฟังได้อ่านเรื่องพวกนี้มาบ้าง ก็เข้าใจและทำใจครับ แต่ผมเชื่อมั่นว่า อย่างน้อย เอแบคต้องยังเหลือข้อดีอะไรสักอย่างที่ผมไปเรียนล่ะ หรือถ้ามันไม่ดีจริง ก็ขอให้มันถูกปรังปรุงเปลี่ยนแปลงและแก้ไขโดยเร็วด้วยเถอะ

*

ฮิ ฮิ

• Guest
มองโลกในแง่ดีจังนะครับน้อง หึหึ  :4412144b:

*

ABCDEFG

• Guest
ผมก็เป็นคนนึงที่จะเข้าเอแบคปีหน้า 2555 ครับ ผมก็ได้ยินได้ฟังได้อ่านเรื่องพวกนี้มาบ้าง ก็เข้าใจและทำใจครับ แต่ผมเชื่อมั่นว่า อย่างน้อย เอแบคต้องยังเหลือข้อดีอะไรสักอย่างที่ผมไปเรียนล่ะ หรือถ้ามันไม่ดีจริง ก็ขอให้มันถูกปรังปรุงเปลี่ยนแปลงและแก้ไขโดยเร็วด้วยเถอะ

คุณคิดเหมือนผมเลยครับ ผมก็จะเข้าปี 55 เหมือนกัน :4412144b:

*

.....

• Guest
ไม่มีทางหมดง่ายๆหรอก ตราบเท่าที่นศ.ที่จบออกไปยังมีคุณภาพสูงอยู่

สิ่งที่ต้องปรับคือการออกข้อสอบให้เน้นการประยุกต์ไปใช้จริงในชีวิตเพื่อให้ นศ.สามารถคิดเป็น

ไม่ใช่การคาดเดาว่าตรงไหนที่เด็กคิดว่าไม่สำคัญแล้วจะไม่อ่าน จะเอาตรงนั้นมาออก

*

491xxxx

• Guest
ไม่มีทางหมดง่ายๆหรอก ตราบเท่าที่นศ.ที่จบออกไปยังมีคุณภาพสูงอยู่

สิ่งที่ต้องปรับคือการออกข้อสอบให้เน้นการประยุกต์ไปใช้จริงในชีวิตเพื่อให้ นศ.สามารถคิดเป็น

ไม่ใช่การคาดเดาว่าตรงไหนที่เด็กคิดว่าไม่สำคัญแล้วจะไม่อ่าน จะเอาตรงนั้นมาออก
กระทีบ like ให้เลยครับ

*

Praew_Kaylyn

• Professor Member
  • 52
    • Facebook
มหาลัยอื่นก็มีข้อเสียเหมือนกันนะเราว่า
เรื่อง ระบบ อะไรเนี่ย น่าจะเป็นกันทุกที่
เพื่อนๆที่ม.อื่น เค้าก็บ่นเหมือนกันจ้า

Thinks Positive!

*

BESTYLEZ

• Guest
ถูกต้องครับ

ABCDEFG เล่นเอ็มมั้ยครับ แอดมาคุยกันได้นะครับ bestylez7@hotmail.com ครับ

*

TiTi

• Guest
เราไม่เคยคิดอยากเข้าเอแบคในตอนแรก แต่ตอนนี้อยากเข้ามาก เพราะเอแบคพัฒนาเราจริงๆ ส่วนเรื่องระบบการเรียนเราก็พยายามเท่าที่จะทำได้

เรียนให้มันจบ ถ้าตั้งใจจริงๆต่อให้ระบบเหลวแค่ไหน เราก็ว่าผานได้ฉลุยอ่ะ ก่อนจะพาดพิงถึงสถาบัน ลองทบทวนตัวเองก่อนดีกว่ามั๊ย

*

YES

• Guest
ใช่ มหาลัยอื่นก็มีข้อเสีย

แต่มันเป็นข้อเสียที่ไม่ได้มาเดือดร้อนเงินเรา !

*

885522

• Guest
พูดได้โดนใจมากเลยนาย เบื่อเอแบคจริงๆให้ตาย นับวันยิ่งเลวลงเรื่อยๆ เอาเปรียบเด็กขึนเรื่อยๆ กฏใหม่ๆปัญญาอ่อนบ้าบอก็ออกมาได้อยู่นั่นแหละ

ปีนี้ก็เพิ่มยามมาบอกเด็กให้ใส่เสื้อในกางเกง เงินตรงนี้เอาไปจ้างครูดีๆดีกว่ามั๊ย อยากแต่จะให้คนอื่นเห็นว่าเด็กที่นี่แต่งตัวเรียบร้อย แต่เรื่องคุณภาพการสอนดันไม่ยอมปรับปรุง ทสงสัยมันมองภายนอกไม่รู้ไง ต้องเข้ามาเรียนเองถึงจะรู้ เรื่องผักชีโรยหน้าเนี่ย ไม่มีที่ไหนแซงเอแบคได้หรอก ยกหัวแม่โป้งตรีนให้2ข้างเลย

*หมายเหตุ คำพูดผมดูไม่ดี แต่ผมหวังดีและรักสถาบัน เพราะที่เอแบคให้สังคมที่ที่อื่นคงให้ผมไม่ได้ แต่เรื่องอื่น..

*

BESTYLEZ

• Guest
อยากกด Tankcool ให้บ้างจัง แต่ทำไม่ได้ พี่คนไหนทำให้ผมเป็นสมาชิกได้บ้างครับเนี่ย T-T

*

sophomore Year Student

• Guest
อย่างน้อย จ้าง instructor ที่พูดภาษาอังกฤษดีๆ หน่อย เหอะ ครับ ฝรั่ง(แท้ๆ) นั่งข้างผมในห้อง ฟังlectureไม่รู้เรื่องเลย..( แต่ ดีที่แล้วก็มีนะ แต่ มันน้อยมากก )

อย่างน้อย จ้าง instructor ที่พูดภาษาอังกฤษดีๆ หน่อย เหอะ ครับ ฝรั่ง(แท้ๆ) นั่งข้างผมในห้อง ฟังlectureไม่รู้เรื่องเลย..( แต่ ดีที่แล้วก็มีนะ แต่ มันน้อยมากก )

จะว่าไปตอนนี้อาจารย์ AKADET เป็นอาจารย์ใหม่สอน P. MANAGE คนนี้ใช้ได้เลยนะครับ

อาจารย์วัยรุ่น จบตรีธรรมศาสตร์  โท"ฮาวาร์ด" สำเนียงโอเค เพื่อนฝรั่งในเซคเรียนรู้เรื่อง 555 ที่สำคัญสอนดี รู้เรื่อง และใจดีมากๆๆ ไม่แพ้จารย์วิชุตาเลย

แต่ยังไม่ค่อยมีเด็กลงเรียนด้วย บางเซคมีไม่่ถึง10คน จารย์เค้าบอกน้อยใจเหมือนกันเด็กไม่เรียนด้วย ผมเองก็ไม่ได้ลงกับเค้าหรอกตอนแรก 55555555

(จารย์เค้าคงยังไม่รู้ว่า เรียนมหาลัยนี้ อาจารย์ดีมีชัยไปกว่าครึ่ง เด็กเลยไม่ค่อยกล้าเสี่ยงกับจารย์ใหม่ๆกัน ..)

พอดีโดนอาจารย์วิชุตาให้ย้ายไปหน่ะครับ T T เพราะคนลงเซคจารย์เค้าจนล้นห้องแล้ว คนที่แอดมาทีหลังเลยโดนย้ายกันเพียบ...

ส่วนอาจารย์ที่ห่วยๆในเอแบค ส่วนใหญ่นี่อาจารย์ที่สอนพวกวิชาเลขครับ พวก basic math, math for, stat พอดีผมเรียนไปตัวละ2รอบ...  

อาจารย์แต่ละคนนี่แบบว่า... ไม่พูดดีกว่า เอาเป็นว่า เพื่อนที่เรียนในเซคด้วยกัน แอบนินทากันบ่อยๆ ว่าเอแบคไปหาคนจากไหนมาสอนguวะเนี่ย
« Last Edit: June 24, 2011, 12:51:33 AM by ผมอยู่ใกล้ๆคุณ »

*

sophomore Year Student

• Guest

จะว่าไปตอนนี้อาจารย์ AKADET เป็นอาจารย์ใหม่สอน P. MANAGE คนนี้ใช้ได้เลยนะครับ

อาจารย์วัยรุ่น จบตรีธรรมศาสตร์ โท"ฮาวาร์ด" สำเนียงโอเค เพื่อนฝรั่งในเซคเรียนรู้เรื่อง 555 ที่สำคัญใจดีมาก ไม่แพ้จารย์วิชุตาเลย

แต่ยังไม่ค่อยมีเด็กลงเรียนด้วย บางเซคมีไม่่ถึง10คน ผมเองก็ไม่ได้ลงกับเค้าหรอกตอนแรก (ไม่กล้าเสี่ยง เรียนมหาลัยนี้ อาจารย์ดีมีชัยไปกว่าครึ่ง..)

พอดีโดนอาจารย์วิชุตาให้ย้ายไปหน่ะครับ T T เพราะคนลงเซคจารย์เค้าจนล้นห้องแล้ว คนที่แอดมาทีหลังเลยโดนย้ายกันเพียบ...

AJ Akadet ผมนับถือเค้ามากเลยครับ ส่วนตัว เรียน manage กับเขา อยู่
อย่างน้อย มหา'ลัยเราก็มีเรื่องให้พูดแบบ เต็มปาก อย่างภูมิใจได้ว่า อาจารย์จบHarvard :D ฮ่าๆ

ขอนอกเรื่อง ตอนแรกผมก็เห็นอาจารย์เด็กๆ นึกว่าจะธรรมดาๆ พอสืบได้ว่าจบHarvard ตอนนี้รู้สึกwow มาก ^^
ตั้งแต่เรียนมาเพิ่งอาจารย์คนนี่แหละ ที่ทำให้รู้สึกว่าเอแบคก็มีดีนะ( ผมไปอวดเพื่อนที่ จุฬา ได้สักที ว่ามี Harvard Grad มาสอน55)