Dcondo Groovy Condo KJ place dorm list news

ใครกำลังจะสอบ IELTS อ่านทางนี้.. สำคัญมาก..

• 24 Replies
  • 33731 Views

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

*

Peepo

• Newbie
  • *
  • 3
เนื่องด้วยทางมหาลัยได้เปลี่ยนกฎการนำคะแนน IELTS มาเทียบคะแนน eng เมื่อวันที่ 1 June ที่ผ่านมา โดยกฎใหม่บอกว่า"ถ้าจะเอาคะแนน IELTS มายื่นหลังวันที่ 1 June 2011 ต้องสมัครสอบที่ศูนย์สอบของ ABAC ท่านั้น" (ตามที่ทะเบียนบอกมา)ซึ่งผมก็ไม่เข้าใจว่าทำไม.. ผมเข้าใจว่า IELTS เป็นการสอบวัดระดับภาษาอังกฤษที่ใช้ในระดับ'สากล' แล้วทำไมถึงเอาคะแนนที่สอบจากศูนย์สอบอิ่นมายื่นไม่ได้?

ผมโดนมากับตัวเอง.. ผมไปสมัครสอบ IELTS ของ British Council วันที่ 25 May 2011 โดยเลือกสอบวันที่ 4 Jun 2011 วันนี้ผมเอาผลมายื่นที่ทะเบียน.. เค้าบอกว่ามีปัญหาอาจจะยืนไม่ได้ เพราะสอบวันที่ 4 Jun 2011.. ผมก็งง แล้วเค้าก็บอกกฎใหม่อย่างที่ผมบอกด้านบน พร้อมเอาใบเทียบเกรด IELTS ใหม่ลงวันที่ 1 June มาให้ผมดู.. ผมก็อึ้งแต่ก็คิดในใจว่าตอนคุยกับ Admission ก่อนจะไปสมัครมันให้อีกใบนึงมานี่..แต่ผมไม่ชัวร์้เลยไม่กล้าเถียง ผมเลยถามว่าแล้วที่ผมสอบมานี่ไม่มีผลเลยเหรอครับ เค้าก็ตอบกลับมาว่า "ผมต้องเสนอผู้ใหญ่ดู.. แล้วจะโทรไปบอก" แล้วพอผมกลับมาบ้านค้นใบเทียบเกรดที่ Admission ให้ผมมาปรากฎว่าลงวันที่ 1 Jan 2009 โดยไม่ได้ระบุว่าต้องสอบที่ ABAC เท่านั้น.. ผมไม่เข้าใจจริงๆ

ที่เล่ามาทั้งหมดผมอยากจะถามคำถามเดียวว่าในเมื่อ IELTS เป็นการสอบระดับสากลทำไมถึงยื่นผลจากศูนย์สอบอื่นไม่ได้.. ผล IELTS มีอายุ 2 ปีแล้วสมมติว่าผมไปสอบกับ British Councils ตอน ม.6 หรือที่ต่างประเทศแล้วผมไม่สามารถนำผลมายื่นได้ใช่มั๊ย.. แปลว่าผมต้องจ่ายเงินสอบอีกครั้งอย่างนั้นหรือ

http://www.intranet.au.edu/portal2003/student_news/toefl-ielts_June-1-2011.pdf นี่คือันใหม่ครับดู Remark ข้อสอง

อย่างที่คุณเซ็งบอกด้านล่างว่าเจ้าหน้าที่ห้องทะเบียนไม่เคยให้คำตอบตรงกันซักครั้ง ก็อาจจะแปลว่าคนที่ผมเจอวันนี้ 'มั่ว' ก็ได้นะครับและใครที่กำลังจะสอบ IELTS แนะนำให้ถาม Admission กับทะเบียนแบบละเอียดยิบแล้วถ้าเป็นไปได้เอาชื่อเค้าไว้เป็น Reference ในอนาคตด้วยก็จะดีมากครับเพื่อความชัวร์จะได้ไม่มีปัญหาแบบผม..

update:ไปถามห้องทะเบียนอีกครั้งแล้วครับ สุดท้ายเค้าก็เช็คอีกทีให้ผมผ่าน.. แต่ก็ได้คำตอบอีกแบบนึงตามสไตล์ห้องทะเบียน.. เค้าบอกว่าคงมีการเข้าใจผิดเพราะกฎพึ่งออกใหม่..จิงๆคือต้องให้ทางศูนย์สอบส่งผลมาให้ทางมหาลัยเท่านั้น ไม่สามารถมายื่นเองได้.. อย่างไรก็ตามผมขอแนะนำให้คนที่จะไปสอบถามฝ่ายทะเบียนและ Admission ให้ละเอียดนะครับ.. โชคดีครับผม..
« Last Edit: June 21, 2011, 11:47:08 PM by Peepo »

*

ห่วย

• Guest
ถ้าเป็นอย่างนั้นจริงๆมหาลัยนี้****** รับไม่ได้ เอาเปรียบ นศ เกินไปมั้ย
ยามนี่จ้างมาดู ให้ นศ แต่งตัวให้เรียบร้อยเยอะแยะ ทำไมไม่เอาเงินไปทำส่วนอื่น
จ้างอาจารย์ดีๆกว่านี้ ที่จอดรถ ฯลฯ  เบื่อเอแบคมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก
 :215ad82f:

edited : ขออนุญาติลบข้อความที่ไม่เหมาะสมออกนะคะ โปรดแสดงความคิดเห็นด้วยภาษาที่สุภาพด้วยนะคะ  :4412144b:
« Last Edit: June 20, 2011, 11:33:00 PM by Mullika »

*

เซ็ง

• Guest
เอ่อ คือ ผมไปถาม ห้องทะเบียนมานะ คือ เขาบอกว่า จากไหน ก็ได้ รับทั้ง IDP และ British Council แต่ก็นั่นแหละ ห้องทะเบียนที่นี่ ก็ดูเชื่อถือไม่ได้อยู่ดี เห้ออ.. :((

ถ้าเป็นแบบนั้น จริง ทำไม ABAC ไม่จัดสอบเองเลยหละ แบบเป็น AU Test English Proficiency แบบCU-TEP อะไรก็ว่าไป..
ไม่ใช่มากำหนดอะไรแบบนี้แบบที่คุณ Peepo บอก
IELTS เป็นคะแนน มาตรฐาน ที่สอบที่ไหนๆ ก็ใช้ได้ทั่วโลก มากำหนดแบบนี้ล่ะก็ แย่แน่ ..

Ps. ผมจะบอกไรให้ ผมไปขอรหัสที่ ห้องทะเบียน และ IELE เพื่อจะให้ทาง ETS ยื่นคะแนนTOEFL มาให้ เอแบค
มหา'ลัย ยังไม่รู้เลยว่า รหัสที่นี่คืออะไร แถม พูดกลับมาว่า ทำไมไม่สอบ IELTS .. งั้นที่หลัง แปะเลยสิไม่รับ TOEFL เซ็งมากครับ!

*

omg

• Guest
เฮ้ยไม่จริงอ่ะ  :e111de78: ถ้าเป็นแบบนั้นจริงๆ ผมคง  :860e2a45:  :8dcf9699:  :45ed7b5f:

*

Peepo

• Newbie
  • *
  • 3
อย่างที่พูดเลยครับ เคยไปห้องทะเบียนเรื่องอื่นสามรอบได้คำตอบสามแบบ.. พรุ่งนี้ผมจะลองไปยื่นอีกทีแล้วจะมาบอกครับ.. แต่ที่เค้าบอกผมมาวันนี้คืออย่างที่ผมเข้าใจไม่ผิดแน่คับเพราะเพื่อนผมก็ได้ยินและเข้าใจแบบนี้เหมือนกัน.. ยังประชดเลยว่าทำไมไม่ทำข้อสอบเองเลยล่ะ???

*

เซ็็ง

• Guest
โอ้ว ขอบคุณมากนะครับคุณ Peepo สำหรับ Attached File
TOEFL รหัส 0706 นี่เอง!!! เพิ่งเห็นนี่แหละ :) ขนาดเพิ่งถามห้องทะเบียนเมื่ออาทิตที่แล้ว

แทรกที่ว่า Assumption University will accept IELTS scores that are reported from the IELTS
Test Center
(ABAC Study Abroad Center) only.

เขาหมายถึงที่ว่า ต้องให้ทาง British Council หรือ IDP ส่งคะแนนมาให้ที่นี่หรือเปล่าครับ ที่เสียเพิ่ม 500 บาท(เหมือนที่ TOEFL ก็ทำแบบนี้) แต่มันก็ขัดกับคำว่า ABAC Study Abroad Center only .. งง ครับเจอแบบนี้

*

523xxxx

• Professor Member
  • 60
อยากฟันค่าสอบอีกสิทีนี้เอแบกกกกกก (เหลือตึกอีกกี่ตึกคะ กว่าจะ complete จะได้ทัมใจถูก เฮ้อออออ)

*

เบื่อ!!!

• Guest
เห็นด้วยกับ #1 ไม่ได้จ่ายตังมาโดนด่า มหาลัยไม่ใช่โรงเรียนฝึกทหาร เอแบคตังเหลือรึไง ไม่เอาไปพัฒนาส่วนอื่น เอามาจ้างยามดักจับเด็กอยู่ได้ปัญญาอ่อน!

*

....

• Guest
ยื่นอีกทีได้เรื่องหรือไม่รบกวนบอกด้วยนะครับ ผมกำลังจะตัดสินใจไปสอบอยู่พอดี  :4fd9f2d3:

*

BESTYLEZ

• Guest
คือที่มันเป็นแบบนี้ เพราะผมเคยได้ยินมาว่า  ABAC ต้องการจะเป็นเหมือนกับนายหน้าอ่ะครับ ที่ต้องมาสอบผ่าน ABAC ทางหมาลัยจะได้ค่าตอบแทนส่วนหนึ่งด้วย เพราะถ้าเราสอบที่อื่น ABAC ก็ไม่ได้อะไรเลย เค้าเลยเปลี่ยนไปเป็นแบบนี้มั้งครับ

(ได้ยินมาจากเด็กทุน ABAC ครับ)

*

ไอบาเด้อหน้าเงิน

• Guest
คือที่มันเป็นแบบนี้ เพราะผมเคยได้ยินมาว่า  ABAC ต้องการจะเป็นเหมือนกับนายหน้าอ่ะครับ ที่ต้องมาสอบผ่าน ABAC ทางหมาลัยจะได้ค่าตอบแทนส่วนหนึ่งด้วย เพราะถ้าเราสอบที่อื่น ABAC ก็ไม่ได้อะไรเลย เค้าเลยเปลี่ยนไปเป็นแบบนี้มั้งครับ

(ได้ยินมาจากเด็กทุน ABAC ครับ)

ได้ค่าเรียน eng ไปฟรีๆ ตัวละ 12000 นี่ไม่ได้อะไรเลยหรอครับ

อย่าลืมนะครับ เอาไอเอลมายื่น คุณได้ เอ โดยไม่ต้องเข้าเรียนจริง แต่ยังไงค่าเทอมก็ต้องจ่ายค่า eng อยู่ดีนะครับ

จ่ายฟรีๆ เลย ถ้าผ่านถึง eng 4 ก็เสียค่า a 12000*4 ทุเรศมั๊ยหล่ะครับ ไม่ได้เรียน แต่ต้องเสียเงินขนาดนั้น

โดยบอกว่ามันเป็นระบบ ถ้าไม่จ่ายก็ไม่ได้หน่วยกิต ถุย! ข้ออ้างทั้งนั้นอ่ะ

รุ่นพี่หลายๆคนแล้วบอกว่า บาร์เดอร์ กับพวกผู้บริหาร รุ่นหลังๆนี่ ทำให้เอแบคเปลี่ยนไปเยอะ

คุณภาพอาจารย์ก็ด้อยลงเยอะ ตอนนี้ก็อาศัยชื่อเสียงในอดีตกินไปวันๆ แต่คอยดูเหอะ บุญเก่า หมดเมื่อไหร่ละก็นะ

*

BESTYLEZ

• Guest
โห เสีย 12000ต่อวิชาเลยหรอครับ? งั้นผมไม่สอบ IELTS ละ T-T

*

nananana

• Guest
คือ ตั้งแต่วันที่ 1 มิถุนา อ่ะครับ คุณจะเอาคะแนนมายื่นเองที่ห้องทะเบียนไม่ได้ คือจะต้องให้ ทางศูนย์สอบ ส่งผมคะแนน มาให้ เอแบค เองเท่านั้น

*

BESTYLEZ

• Guest
แล้วตกลงต้องเสีย 12000 ต่อวิชาเลยหรอครับ ทั้งๆที่ไม่ได้เรียนเลยเนี่ยนะ?

*

พพ

• Guest
แล้วตกลงต้องเสีย 12000 ต่อวิชาเลยหรอครับ ทั้งๆที่ไม่ได้เรียนเลยเนี่ยนะ?
มันก็ต้องเสียอยู่แล้วหนิครับ เท่าที่ผมอ่านมาถึงผ่านแล้วก็เถอะนะ ถือว่าเป็นค่า A แล้วกัน  :9a9e6a59:

แล้วผลตกลงว่ายังไงครับ ยื่นอีกทีได้รึเปล่า?? :17f0f3b0: