Dcondo Groovy Condo KJ place dorm list news

มีใครเคยเครียด ท้อแท้ สุดขีด จนอยากหนีไปไกลๆ มั่งป่ะครับ

• 49 Replies
  • 62080 Views

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

*

ตาย

• Guest
คือผมมีปัญหากับครอบครัว หลายๆเรื่องมากๆครับ เป็นมานานแล้ว ตอนนี้รูสึกเหมือนมันคงสะสมมาเรื่อยๆจนผมจะรับไม่ไหวแล้ว  เครียดมาก 2วันที่ผ่านมา ผมไม่ไปเรียนเลย ขับรถไปนอนอยู่บางแสน เดินริมทะเลคนเดียวคิดอะไรไปเพลินๆ แต่เชื่อไหม ผมเดินไปแปบเดียวอยู่ๆผมก็ร้องไห้ คือน้าตามันไหลออกมาเอง เมื่อคืนตอนนอนๆอยู่ มันก็คิดถึงเรื่องนู้นเรื่องนี้ น้ำตาก็ไหลเองอีก แล้วผมก็ทั้งกรีดร้อง ทั้งตะโกนสบทด่า กับตัวเอง เอามือทุบกำแพง ดึงขยี้ผมเหมือนในละครเลย  ผมยังไม่อยากเชื่อเลยว่าผมจะดราม่า ทำอะไรแบบนี้ลงไปได้ วันนี้ก็วันที่3แล้ว วันจันหน้าไม่รู้จะกลับไปเรียนดีมั๊ย รู้สึกยังไม่พร้อมเลย อยากหนีไปให้ไกลๆ ไปใ้หพ้นๆซะ
ที่ตัดสินใจมาเรียนเอแบคก็เพราะ มันไกลบ้านดี จะได้อยู่หอ อ้างเหตุผลต่างๆนาๆ เพิ่ิจะมาเรียนที่นี่ให้ได้ เพราะคิดว่าห่างจากที่บ้านหน่อย กลับบ้านอาทิตย์ละครั้ง อะไรๆมันคงดีขึ้น แต่ก็ไม่ใช่เลย หลายๆอย่างกับเลวลงกว่าเดิมด้วยซ้ำ เฮ้อ ผมไม่ไหวแล้วจริงๆนะ ปีที่ผ่านมาเนี่ย ผมคิดจะตายๆไปให้พ้นๆหลายครั้งเลยหล่ะ แต่คงใจไม่ถึง พอสงบสติอารมณ์ได้ ซักพักก็เลยกลายเป็นไปนอนร้องไห้แทน

พอดีแค่อยากระบายอะไรๆหน่ะครับ รู้สึกหมดกำลังใจใช้ชีวิตต่อยังไงยังงั้น ขอโทษด้วยถ้ามันรกบอร์ดนะครับ

And this,too,shall pass แล้วมันก็จะผ่านไป

มาเป็นกำลังใจให้

เพราะผมเองก็เคยอยู่ในสภาพคล้ายๆกับคุณนี่หล่ะ

เคยได้ยินคำว่า "โลกใบนี้มันมีไว้อยู่ ไม่ได้มีไว้แบก" มั๊ยครับ

อะไรๆที่มันหนักเกินไป ก็ปล่อยมันลงมาบ้างก็ได้

ยังไงก็ ขอให้ผ่านช่วงเวลานี้ไปให้ได้นะกันครับ

เพราะมันจะเป็นหนึ่งประสบการณ์ชีวิตที่ทำให้คุณเข้มแข็งขึ้นมาก

เรียกว่าเป็นภูมิคุ้มกันชีวิตเลยหล่ะ

หลายๆคนที่ประสบความสำเร็จกับชีวิตในโลกนี้ก็ล้มลุกคลุกคลาน เคยท้อแท้สุดๆเช่นกัน

แต่พวกเค้าก็ยังผ่านมันไปได้ เพราะงั้นผมเชื่อว่าคุณก็ทำได้นะ

[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=38TcZYocoOk&feature=related[/youtube]

« Last Edit: June 10, 2011, 03:44:15 PM by ผมอยู่ใกล้ๆคุณ »

*

คิ

• Guest
สู้ๆค่ะ ทุกปัญหามีทางออก เราก็เคยอยู่ในช่วงดาวสุดขีดเหมือนกัน ค่อนข้างเข้าใจความรู้สึก จขกท
ถ้ายังไม่พร้อมจะมาเรียน ก็หยุดไปก่อนอีกซักอาทิตย์ดีกว่านะ ค่อยๆคิดหาทางออกไปทีละอย่างๆ

อ้อ แล้วก็อย่าคิดอยากตายอีกนะ เดด๋วตีเลย

*

นนท์

• Guest
ทุุกคนก็มีปัญหาทุกคนอยู่แล้วครับ อยู่ที่คุณจะจะรับมือกับมันยังไง ถ้าผ่านไปได้มันจะทำให้คุณเข้มแข็งขึ้น

*

Jjjjjj

• Guest
เราก็มีปัญหากับที่บ้านค่ะ
บางทีแย่กว่าคุณอีกด้วยซ้ำ
แต่ก้รู้สึกแบบเดียวกันค่ะ
แต่เราว่าเทอยังดีกว่าเราหน่อยนะ
ของเรานี่ โดนทุกวันว่าเป็นภาระ เป็นพวกไร้ประโยชน์
เราก็เหมือนเจ้าของกระทู้แหละจ้า
เราคิดว่าครอบครังขแองคุณคงดีกว่าครอบครัวเรานะ
เราคิดว่าเทอจะผ่านมันไปได้

*

DFG

• Guest
[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=VWKI0LWXoH0&feature=related[/youtube]

เป็นกำลังใจให้คะ โชคดีนะ :967339c1:

*

Grading4AU

• Jr. Member
  • **
  • 16
อย่าเครียดไปเลยครับบบบบ
ผมก็เคยประสบชีวิตแบบนั้นมาแล้ว เมื่อไม่กี่ปี
ทุกอย่างมันอยู่ที่ใจครับ
จะสุขจะทุกข์หรือจะรู้สึกอะไร ใจเรามันกำหนดทั้งนั้น
สิ่งที่อยากจะบอกก็คือ เราควรทำใจยอมรับมัน เข้าใจวงจรชีวิต แล้วเวลาจะช่วยรักษาเยียวยาเราเอง
ความทุกข์มันไม่ได้อยู่ก็เรานานหรอกครับ อย่าไปใส่ใจมัน
จงอยู่กับปัจจุบัน เพราะชีวิตยังต้องมีก้าวต่อไป
ลองมองคนที่เจอปัญหาหนักกว่าเราดูครับ ขนาดเค้ายังอยู่ได้เลย
เราเป็นคนเหมือนกันก็ต้องอยู่ให้ได้ครับ :)

เป็นกำลังใจให้ๆๆๆ อย่าเครียดเลย ฮ่าๆๆ
ยิ้มเข้าไว้ครับ แล้วเดินหน้าสู้ต่อไปนะเพื่อน  :f449b82c:
« Last Edit: June 10, 2011, 05:11:39 PM by Demithy »

*

สมถุ๊ย

• Professor Member
  • 57
อย่าลืมนะคะ ทุกคนก็มีปัญหาทั้งสิ้น อย่าคิดว่าสิ่งที่คุณเจอมันหนัก อย่างน้อย มีที่กิน ที่เรียน มีอนาคต ขนาดมีรถขับ บางคนไม่มีเเม้กระทั้งบ้านอยู่ ทำหน้าที่ของตัวเองให้ดีที่สุดเกินพอเเล้ว ปัญหาอะไรถ้าเเก้ไม่ได้ก็ไม่ต้องเครียด คิดสะว่าเครียดเเล้วมันได้อะไร ทำใจให้ปลง มันอาจจะพูดง่ายนะคะ เเต่ดิชั้นก็เคยเจอปัญหาเช่นนี้เหมือนกันมีปัญหาที่บ้าน มากมาย เเละอยู่ๆ จากที่เคยใช้งาน 500-1000B ต่อวัน ขับรถนำเข้า มีพร้อม อยากทำไร กินไร ซื้ออะไรได้หมดไม่ว่าจะกี่บาท เเต่วันนึง พ่อกลับมีปัญหา [ขอไม่บอกนะคะปัญหาอะไร เเต่ทุกอย่างได้หายหมด เเถมเป็นหนี้] เงินจะกินเเต่ละวันจะไม่มี พุดเเล้วอาจจะเหมือนนิยาย เเต่นี้ชีวิตจิงคะ เงินเเทบไม่มี เคยกินขนมปังที่ลดราคา ตกเเถวละ 20 บาท ให้มันอิ่มทั้งวัน กินน้ำเยอะๆ คิดดูสิคะ  เกือบ 3 ปีที่ผ่านมา เเละค่อยๆฟื้นตัว ทุกอย่างถ้่ามีสติ ก้จะผ่านไปได้ ถึงเเม้ทุกวันนี้จะไม่ได้สะดวกสบาย มีเงินล้นฟ้า ใช้จ่ายเหมือนเมื่อก่อน เเต่ก็มีความสุขที่พอมี พอกิน อยู่กับครอบครัว

ยังไงสู้ๆนะคะ คิดถึงคนที่เขาลำบากกว่าเรา ยังไงก็ไปเรียนเถอะคะ อนาคตไม่ได้หยุดเเค่นี้

*

jalop

• Sr. Member
  • 41
มีคนที่ชีวิตลำบากและแย่กว่าคุณเยอะครับ...เกิน 1/4 ของโลกเต็มไปด้วยคนไม่มีอันจะกินแม้กระทั่งข้าวเม็ดนึง

อย่าเพิ่งท้อแท้

*

แปะๆๆ

• Guest
http://www.youtube.com/watch?v=Gc4HGQHgeFE

อะ เอาไปดูนะ แล้วก็อย่าไปคิดมาก คิดจะตายๆแล้วมันจะจบหรอ มันไม่จบหรอก คิดซะว่าในโลกมีอีกเพียบที่ชีวิตจังไรกว่าเราเยอะ แต่เค้ายังสู้ต่อเลย

จะหนีไปไกลๆอะได้ ใบปริญญามันไม่ใช่ทุกอย่างของชีวิตก็จริง แต่คิดให้ดีๆนะกันว่าหนีไปแล้วจะไปทำอะไร แล้วจะทนลำบากกว่าที่เป็นอยู่นี้แน่ๆได้มั๊ย ถ้าคิดว่าเลือกทางถูกจริงๆแล้วก็ เอาให้สุดๆไปเลยละกัน กลับมาบ้านอีกที ก็ขอให้กลับมาอย่างสง่า เอาให้ที่บ้านช็ิอคเลย ว่า "ตูก็ยืนด้วยลำแข้งตัวเองได้" ไม่ใช่หนีไปแปบๆ พอเอาเข้าจริงๆ เดือน 2เดือน ตังหมด ลำบาก ก้กลับมาแบมือร้องไห้ กลับบ้านมาขอตังแม่เหมือนเดิม

ไม่มีใครตัดสินใจแทนคุณได้ เพราะงั้น ตอนนี้ "ร้องไห้ให้พอ" สงบสติอารมณ์ แล้วคิดให้ดี

*

wooooow

• Sr. Member
  • 24
ค่อยๆตัดสินใจนะค่ะ
ลองหันมานั่งสมาธิดูสิค่ะ
ช่วยได้มากเลยนะ เพราะจะช่วยทำให้เราใจเย็น
แล้วก็มีสติมากขึ้น
มันช่วยให้เราคิดอะไรได้เยอะขึ้นเลยนะ
แล้วก็ปล่อยวางอะไรได้ง่าย ไม่ค่อยยึดติดกับอะไรเท่าไรแล้วว
แถมยังได้บุญอีกด้วย

ยังไงก็ขอให้เรื่องราวร้ายๆผ่านพ้นไปได้ด้วยดีนะค่ะ  :967339c1:

*

Hachi_go

• Hero Member
  • 131
  • Ikmubmik forever ^////^
อยากให้อดทนและเข้มเเข็งไว้ให้ได้นะคะ เพราะชีวิต ยังอีกยาวไกลค่ะ ^^ ยังมีเรื่องให้เราพบเจออีกมากมายหลายรูปแบบ
อยากให้ เข้มแข็งและผ่านพ้นไปให้ได้ นะคะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ  :967339c1:

*

ฟหกดด

• Guest
กระทู้นี้ไม่รกหรอกค่ะ มีไรก็ระบายๆ เพื่อนๆเอแบคพร้อมเป็นกำลังใจอยู่แล้ว =)

*

mattew

• Guest
http://www.youtube.com/watch?v=G03zvUzFmC0[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=G03zvUzFmC0[/youtube]

มาแปะคลิปด้วยคน :1894c7a1: :1894c7a1: