Dcondo Groovy Condo KJ place dorm list news

คู่มือนักศึกษาเอแบค

• 30 Replies
  • 79142 Views

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

*

over the acid rain

• Guest
คู่มือนักศึกษาเอแบค
« on: June 08, 2011, 09:39:56 PM »
 (a04)

ก่อนอื่นขอแนะนำตัวก่อนนะคะ เราไอดี50เรียนยังไม่จบเหลืออีกปีนึง เกรดตอนนี้สองกว่าๆนะคะ ที่เรื่องต้นเขียนเรื่องนี้ขึ้นมาเพราะอยากจะช่วยแนะนำรุ่นน้องกับสิ่งที่เราเจอมาในเอแบค เพราะส่วนตัวคิดว่า การเรียนเอแบคโดยไม่มีคนแนะนำเลย ทำให้ต้องลองผิดมากมายก่อนที่จะถูก (ซึ่งเราผ่านจุดผิดมาหลายครั้ง) หัวข้อที่คิดมาได้นี่อาจจะมีตกหล่นไปบ้าง ใครอยากเขียนจุดไหนเพิ่ม แย้งตรงไหนตามสะดวกนะคะ แต่ช่วยสุภาพกันด้วย (เราอยากทำอันนี้มาเพื่อนช่วยเพื่อนๆน้องๆจริงๆค่ะ)
หัวข้อที่จะเขียนทั้งหมดแยกย่อยตามนี้นะคะ
1.การเรียน : เนื้อหาเกี่ยวกับการเรียนทั้งหมด วิชาต่างๆ, การเรียนethic, free ele, plan A B C, หนังสือ คู่มือต่างๆ, การเช็คชื่อ, การยื่นผลสอบจากtoefl, ielts, อาจารย์
2.การลงทะเบียน : ขั้นตอนทั้งหมด รหัสวิชา การจ่ายตังค์ ที่นั้ง ห้องทะเบียน
3.การสอบ : การเลือกวิชากับวันสอบมีประโยชน์อย่างไร, time conflict, cheating
4.การเรียนพิเศษ
5.สังคม&เพื่อน การแต่งตัว
6.แฟน
7.หอ
8.การเดินทาง
9.รายจ่าย

*

• Guest
Re: คู่มือนักศึกษาเอแบค
« Reply #1 on: June 08, 2011, 09:40:50 PM »
1.การเรียน : เนื้อหาเกี่ยวกับการเรียนทั้งหมด วิชาต่างๆ, การเรียนethic, free ele, plan A B C, หนังสือ คู่มือต่างๆ, การเช็คชื่อ, การยื่นผลสอบจากtoefl, ielts, อาจารย์
ก่อนอื่นเลย ขอแนะนำก่อนว่าเอแบคเป็นมหาวิทยาลัยอินเตอร์ ที่นักศึกษาต้องเรียนด้วยภาษาอังกฤษเกือบทั้งหมด ถามว่าทำไมเกือบ เพราะมีสามวิชาที่สอนเป็นภาษาไทย คือ1.com thai หรือ communication in thai
2&3.bus raw หรื business rew 1&2 สำหรับทั้งสามวิชาภาษาไทยนี้อาจจะไม่เป็นปัญหาสำหรับน้องๆ ถ้ามีความขยัน และอ่านหนังสืออย่างน้อยสองรอบ เกรดดีๆได้แน่นอนคะ แต่ต้องเข้าใจจริงๆด้วยนะ แต่รุ่นน้องปีหนึ่งเข้ามาใหม่ๆอาจจะยังไม่ค่อยจริงจังมาก เน้นเฮฮา เริ่มเที่ยวก็มีเหมือนกัน ดังนั้นจุดนี้อาจจะเป็นจุดพลาดแรกได้ถ้าคุณคิดที่จะจบจากที่นี้ไปจริงๆนะคะ
   สำหรับวิชาอื่นๆที่จะสอนด้วยวิชาภาษาอังกฤษทั้งหมด เริ่มต้นด้วยวิชาพื้นฐาน พวกengต่างๆ ถ้าตัวคุณคิดว่า คุณโง่ภาษาอังกฤษมาก เรียนเอแบคได้ไหม? คำตอบก็คือ ไม่ว่าคุณจะโง่ขนาดไหน แต่คุณทั้งใจจะเรียนที่นี้จริงๆไหม ถ้าใช่ และคุณทุ่มเทเพียงพอ ที่นี้สามารถพัฒนาในสิ่งที่คุณไม่เคยพัฒนาได้ เพราะเราจบมัทยมด้วยเกรดเฉลี่ย3กว่าๆ แต่ตกอังกฤษตลอด เราเอ็นท์ติด แต่เป็นคณะที่เราไม่ชอบ เพราะภาษาอังกฤษดึงเราไปเยอะ แต่มหาวิทยาลัยเอกชลเดียวที่เราอยากเรียนคือที่นี้ และสุดท้ายเรามีการพัฒนาภาษาอังกฤษจริงๆ ถึงแม้จะไม่ดีเท่าคนที่จบมาจากมัทยมอินเตอร์ หรือกว่าเราจะพัฒนา เราต้องเรียนeng1,2,3,4ซ้ำหลายรอบกว่าจะจบ แต่สุดท้ายก็ผ่านจุดนั้นมาได้
   ส่วนวิชาอื่นๆ ที่ควรเริ่มเรียนตั้งแต่ปีแรก น้องๆควรเก็บหนังสือคู่มือที่เอแบคแจก เพราะหนังสือเล่มนั้นสามารถใช้ได้ตั้งแต่ปีหนึ่งจนจบแน่นอน เทอมแรกๆที่เอแบคช่วยลงทะเบียนให้ อาจจะมีแค่7หน่วย ถามว่าน้อยไปไหม โดยปรกติแล้วสามารถเรียนจบภายในสี่ปีได้คะ ถ้าเรากลัวว่าจะปรับด้วยไม่ทันก็สามารถเรียนเท่านี้ได้ แต่ถ้าอยากจะแอดวิชาเพิ่ม ก็ได้คะ sci&manหรือพละเป็นวิชาที่คนส่วนใหญ่จะแอดเพิ่ม และวิชาในเทอมแรกจะเป็นวิชาไม่มีหน่วยเยอะ(ถ้าคุณไม่ได้เก่งภาษาอังกฤษมากๆ ซึ่งไม่ต้องเครียดนะคะ คนส่วนใหญ่ต้องเรียนวิชาไม่มีหน่วยพวกนี้กันทั้งนั้นค่ะ) วิชาbasic English, basic math ซึ่งสำคัญนะคะ ไม่ใช่ไม่มีหน่วยก็ไม่ใส่ใจ ก็ควรที่จะใส่ใจบ้างเพราะผลของวิชาที่ไม่ใช่เกรดก็จริง แต่การผ่านไม่ผ่านมีผลให้คุณต้องเรียนวิชาพวกนี้ซ้ำได้ ก่อนที่จะได้เรียนวิชามีหน่วยจริงๆ
   หลังจากผ่านเทอมแรกไปแล้ว คุณก็ต้องเริ่มที่จะต้องลงทะเบียนเอง ซึ่งในปีแรกๆคนส่วยใหญ่จะเรียนกับเพื่อน ซึ่งก็ยังเป็นไปได้อยู่คะ แต่ปีหลังๆอาจจะไม่ค่อยมีแล้ว วิชาสำหรับเทอมสองของปีหนึ่งบางคนก็อาจจะเริ่มลงsci man,law2, math for,intro bus, micro com, eng คือถ้าคุณยังไม่แน่ใจว่าลง18จะเยอะไปไหม ลง15creditsก่อนก็ได้ ขอแนะนำว่าให้ลงวิชาที่requires วิชาต่างๆมากมายก่อน เพราะมันสามารถทำให้เราไปต่อได้ง่ายขึ้น
(ต่อจากนี้ไปขอข้ามพวกวิชาต่างๆมาถึงตอนที่ต้องเลือกmajorนะคะ)
   พอคุณเรียนวิชาBGครบ วิชาbasic coursesต่างๆ ประมาณปีสองก็ต้องตัดสินใจเลือกmajor ซึ่งวิชาพวก prin market, management, cor fin, man acc สามารถเป็นตัวเริ่มต้นเลือกได้ว่าเราชอบศาสตร์เหล่านั้นไหม แต่ถ้าทั้งหมดที่พูดมาไม่ชอบเลย เอแบคก็ยังมีคณะแยกย่อยต่างๆอีกมากมาย เช่น โฮเทล, real estate, ibm, logistic ซึ่งข้อมูลคณะต่างๆสามารถอ่านจากหนังสือ หรือคอคำปรึกษาจากเจ้าหน้าที่ประจำคณะ หรืออาจารย์วิชาที่เกี่ยวข้องกับคณะนั้นๆก็ได้คะ
   เราจะขอพูดเน้นเรื่องการเรียนMarketingนะคะ เพราะเราเรียนในคณะนี้ ก่อนอื่นขอแยกย่อยว่า plan a,b,c มีความแตกต่างกันยังไง เรื่องเกรดในวิชาmajorต้องมากกว่าCนะคะ ไม่ผ่านต้องเรียนซ้ำและวิชานั้นๆต้อง over credit ไม่ลบออกนะคะ
   หลังจากส่งใบยื่นคำร้องเลือกคณะไปแล้ว เราต้องเข้า first o, last o ของคณะนั้นๆด้วยนะคะ ซึ่งfirstคือการแนะนำคณะ lastพูดถึงเส้นทางการใช้ชีวิต หลังจากจบในแต่ละสาขาวิชา
Plan A เป็นหลักสูตรที่เราจะเรียนเน้นไปในศาสตร์นั้นๆ ซึ่งในคณะmarketingมีแยกย่อมเป็น3หลักสูตร หลักสูตรแรกเกี่ยวกับกลยุทธ์ในศาสตร์นี้  สองเกี่ยวกับการขายปลีก สามเกี่ยวกับimcแบบเจาะลึก ซึ่งสามารถเรียนวิชาimcซึ่งเป็นวิชา major require เป็นการตัดสินใจดูได้ หรือความแตกต่างของแต่ละแผนสามารถไปถามพนักงานที่msmหรือ ปรึกษาอาจารย์ รุ่นพี่ ก็เป็นทางเลือกที่ดี ก่อนการตัดสินใจ
Plan B เป็นเหมือนการเลือกminorในมหาลัยอื่น เราสามารถเลือก management, ibm, account,
Plan C เป็นการเรียนวิชาอะไรก็ได้ในศาสตร์ของmarketing จัดเลือกได้ตามใจเราชอบ 5วิชาเท่ากับplanอื่นๆ
   ส่วนการเรียนในแต่ละเทอมนั้น มหาวิทยาลัยบังคับให้นักศึกษาทุกคนเรียนวิชาEthicไม่มีเกรด แต่มีผลต่อการจบ คือถ้าเรียนไม่ครบ ไม่สามารถจบได้ไม่ว่ากรณีใดๆก็ตาม ซึ่งปีหลังๆมานี้ นโยบายของEthicมีความเข้มขึ้น การmake upทำได้ยาก และในอนาคต การไม่ผ่านEthicมีผลให้ต้องเรียนEthicนั้นซ้ำก่อนที่จะได้เรียนEthicของตัวต่อไป (เหมือนกับวิชาEng) ซึ่งตรงนี้ยังไม่แน่ชัดว่าจะเป็นตามนี้จริงๆรึเปล่า การไปเรียนควรแต่งตัวให้เรียบร้อยที่สุดและควรไปถึงก่อนเวลา เพราะบางทีคุณอาจจะไม่อนุญาตให้เข้าเรียน ซึ่งทำให้เสียเวลามากๆนะคะ อุส่ามาถึงแล้วทั้งที สุดท้ายถึงแม้วิชานี้พวกเราเรียนไปจะไม่ได้ทำให้ระดับจิตใจของเราสูงขึ้น แต่ขอให้เข้าจริงๆ การมาแก้ปัญหาตอนใกล้จบเป็นอะไรที่วุ่นและยุ่งมาก พี่พนักงานที่CL อาจจะไม่มีเวลามาอธิบายข้อมูลที่เราไม่สามารถได้ละเอียดจริงๆ เพราะมีคนเยอะที่เค้าต้องบริการ เค้าอาจจะดูหน้ายุ่งๆไปบ้าง แต่ถ้าไปตอนคนไม่เยอะซึ่งเราเคยเจอมาแล้ว จริงๆพี่เค้าก็เป็นคนที่ใจดีและพูดคุณรู้เรื่องบริการดีมากคนนึง
   Free elective เป็นวิชาเลือกเสรี มหาวิทยาลัยกำหนดให้ลง3ตัว ซึ่งจริงๆควรจะเอามาเป็นตัวช่วยดึงเกรดในเทอมที่ลงตัวยากๆไป นักศึกษาส่วนใหญ่เลือกลง logic, psychology, intro ทางภาษาต่างๆ แต่จริงๆวิชาในคณะซึ่งเป็นตัวเลือกของplan cก็น่าสนใจไม่น้อยที่จะลง เพราะเราสามารถเพิ่มความรู้ในศาสตร์นั้นๆได้จริง
   ทั้งหมดทุกวิชา อาจารย์ส่วนใหญ่ เช็คชื่อทุกคาบ ถึงแม้บางอาจารย์ไม่เช็คชื่อทุกคาบ แต่ก็มีให้ส่งงาน ก็เหมือนเป็นการเช็คชื่อนะคะ และทุกวิชา ต้องเข้าเรียนไม่ต่ำกว่า80%นะคะ การเข้าเรียนมีผลต่อคะแนนparticipateในห้อง และคาบแรกของแต่ละวิชา อาจารย์จะเริ่มพูดถึง project examเลยนะคะ หลังจากนั้นตลอดทั้งเทอมจะไม่พูดอีก ซึ่งก็เป็นประโยชน์กับตัวเราเองทั้งนั้นนะคะ และคาบแรกส่วนใหญ่เลิกเร็ว หรืออาจารย์บางคน เริ่มสอนตั้งแต่แรกเลยนะคะ
   การยื่นผลสอบแทนการเรียนEng1-4ของเอแบค สามารถใช้ผลการสอบtoefl, ieltsแทนได้ ระดับคะแนนหรือรายละเอียดต่างๆสามารถถามได้ที่ห้องทะเบียน การยื่นผลก็ต้องที่นี้เช่นกัน  แต่หลังจากยื่นผลไปแล้วนักศึกษาก็ต้องจ่ายค่ารายวิชานี้อยู่ดีนะคะ

วันนี้เอาเท่านี้ก่อนแล้วกันเดี๋ยวเขียนต่อ เหนื่อยมาก และอาจจะไม่ดีขอโทษด้วยนะคะ

*

• Guest
« Reply #2 on: June 08, 2011, 09:42:05 PM »
มันติดกันเกินไป ในหัวข้ออื่นๆจะปรับปรุงแล้วกันนะคะ

*

สมถุ๊ย

• Professor Member
  • 57
« Reply #3 on: June 08, 2011, 09:43:30 PM »
ขอเสียงปรบ มือดังๆ ให้กับเธอผู้นี้คร้าาาา /\ /\ /\
ขอให้จบไวๆ เกรดสวยนะเคอะ Muahhhhhhh !

*

boboverlord

• SuperStar Member
  • 436
  • BBA, Finance, 521xxxx
    • My facebook page
« Reply #4 on: June 08, 2011, 09:52:13 PM »
จะว่าไปก็จริงนะ การเฮฮาปาร์ตี้สุดเหวี่ยงสไตล์เฟรชชี่ของเด็กเอแบคที่มาใหม่ส่วนใหญ่จะนำความซวยมาติด ๆ เพราะเกรดในปีที่สูงขึ้นจะดีจะแย่มันขึ้นอยู่กับเกรดปีหนึ่งเป็นหลักเลย ยิ่งเรียนหลายวิชา น้ำหนักหน่วยกิตมันยิ่งถ่วงยาก ทำให้เกรดขึ้นยาก

ใครเด็กใหม่ก้พยายามอย่าไปเที่ยวเล่นมากเกินไป ควรจะโฟกัสที่การเรียนก่อนเพราะส่วนมากมักจะปรับตัวกันไม่ค่อยทัน ไว้ชิน ๆ แล้วซักปีสามขึ้นจะไปเที่ยวหรือทำอะไรก็คงไม่คิดมากเท่าแล้ว
Through The Killing Fields of Life, Survival and Adversity in Moonflowers<br />

*

plastic_surgery

• 75
« Reply #5 on: June 08, 2011, 09:54:50 PM »
เริ่ดค่ะะะะะ

*

55

• Guest
« Reply #6 on: June 08, 2011, 10:50:19 PM »
ติดตามอ่านครับ กำลังตัดสินใจจะเข้าที่นี่อยู่ครับ :fea27916:

*

• Guest
« Reply #7 on: June 09, 2011, 12:03:04 AM »
เพิ่งจะคิดหัวข้อเพิ่มเติมของข้อแรกออก ขอเขียนให้หมดเลยแล้วกันนะคะ
1.   การเรียนintensive
2.   การเลือกcampusกระทบชีวิตยังไงบ้าง
3.   หนังสือเรียนหรือซีร็อค ซื้อชีทเรียนพิเศษดีไหม
4.   Intensive account สำคัญหรือไม่
5.   เอแบคมีอะไรบริการนักศึกษาบ้างไหม

โปรแกรมเรียนที่สำคัญอย่างนึงก่อนจะเป็นนักศึกษาเอแบคอย่างเต็มตัวคือ Intensive
 ผู้สมัครทุกคนต้องสอบวัดผลทางภาษาอังกฤษเพื่อจัดกลุ่มว่าต้องเรียนภาษาอังกฤษเพิ่มเติมในระยะเวลาเยอะเท่าไหร่
เช่น 120ชม. 60ชม. 30ชม. วัดตามผลสอบ เนื้อหาการสอบเป็นerror, grammar, reading ซึ่งผลสอบสามารถรู้ผลได้ทันทีถ้าทำการสอบที่มหาวิทยาลัย
 (ถามว่ามีที่อื่นด้วยหรอที่มหาวิทยาลัยจัดสอบ? มีคะ จะเป็นตามโรงเรียนมัทยมที่นักเรียนนิยมเข้าเอแบค
 เช่น อัสสัม บางรัก, อัสสัมศึกษา, กรุงเทพคริสเตียน และอีกมากมาย
รายละเอียดถามเพิ่มได้ที่ห้องทะเบียนแผนกทะเบียนนักศึกษา)
การเรียนIntensiveก็เป็น ช่วงระบะเวลาสั้นๆที่จะเรียนตั้งแต่เช้าจนเย็นนะคะ
 มีพักช่วงเที่ยง อาจารย์ที่สอนจะมีสองคน และจะเป็นสองคนนั้นจนจบคอร์ส
และคอร์สนี้มีการเก็บคะแนนของเราด้วยนะคะ ซึ่งถ้าเก่ง สามารถพัฒนาตัวเอง ส่งงานครบ
จะทำให้ในเทอมหนึ่งได้เรียนวิชา English1เลยนะคะ ซึ่งบอกตามตรงว่าน้อยคนที่จะได้ในระดับนี้
ส่วนใหญ่ก็ต้องเรียน Intensive Englishเพิ่มในเทอม1
   และการเลือกcampusในการเรียนintensive English ก็สำคัญและมีผลกับสังคมเราในอนาคตด้วยนะคะ
ส่วนตัวผู้เขียนเลือกเรียนหัวหมาก เพราะบ้านใกล้ ดังนั้นเพื่อนที่นี้ส่วนใหญ่วิชาbgก็พยายามเลือกลงหัวหมาก
 พอไปเรียนบางนาก็อาจจะต้องเริ่มปรับตัวใหม่อีกครั้งนะคะ
ดังนั้นถ้าใครที่ชอบกังวลและเครียดเวลาเข้าสังคมใหม่ๆ
 การเลือกบางนาก็เป็นตัวเลือกที่น่าสนใจเพราะนานๆไปคุณก็จะชินกับที่นั้น
 แล้ววันนึงก็จะไม่รู้สึกว่าเดินทางลำบากอีกต่อไป เพราะต้องไปทุกวัน55
หรือถ้าใครเลือกหัวหมากก่อนแล้วเปิดเทอมไปบางนา ก็อาจจะเหงาๆได้เพราะดูเหมือนคนอื่นจะมีกลุ่มกันไปหมดแล้ว
แต่จริงๆเรื่องการเข้าสังคมมันไม่ยากหรอกคะ ยังไงคุณก็จะมีเพื่อนอยู่ดี ถ้าคุณเป็นคนปรกติ จะช้าหรือเร็ว จะดีหรือซวย
เพราะเราไม่สามารถคาดเดาได้หรอกคะว่าเราจะไปเจอเพื่อนในกลุ่มดีๆไหม อันนี้ก็ขอให้เลือกดีๆ ทำบุญเยอะๆแล้วกัน

การเรียนในปีหนึ่งปิดเทอมหนึ่ง จะมีเวลาหยุดสั้นๆ ไม่ถึงเดือน แต่ว่าทางเอแบคจะให้เราไปเรียนวิชา intensive accountเพิ่มนะคะ
 ซึ่งมีคะแนนเก็บ5คะแนน เป็นการสอบเก็บคะแนนหลังจากเรียน
การสอนก็พวกสอนให้เรารู้การลงบัญชีเบื้องต้น สอนให้เรารู้จักชื่อพวกบัญชีต่างๆ
หรือคุณจะเลือกไม่เรียนไอโปรแกรมเพิ่มมาแบบเหมือนฟรีๆ แต่จริงๆเค้าเก็บตังค์คุณแล้วก็ได้ค่ะ
เพราะถึงเวลาเรียนวิชา บัญชีเบื้องต้น หรือact1600 คะแนน5เปอร์เซ็นต์นั้นจะมาเป็นคะแนนควิส
คือถ้าไปเรียนแล้วได้คะแนนมาแล้วไม่ต้องสอบควิส แต่ถ้ายังก็สอบควิสไป

มาถึงหนังสือเรียน คือการซื้อหนังสือซีร๊อคมันก็คือผิดกฎหมายนะคะ แต่คนก็นิยมรวมถึงเรา
 เพราะมันถูกกว่าเยอะอะ ข้อเสียมันก็มีค่ะ คือมันชอบไม่มีสารบัญ (อันนี้ไม่รู้ทำไมร้านเค้าไม่ซี) ไม่มีสีสันชวนอ่าน บางทีไม่ชัด แต่นักศึกษายอมแลกคะ
 เพราะมันถูกกว่าสองสามเท่าได้นะ แนะนำว่าถ้าบางวิชา(เช่นวิชาคณะ) หนังสือของแท้มันทนเก็บได้นาน เอามาอ่านได้อีกก็ลงทุนไปเถอะคะ
   มาถึงชีทเรียนพิเศษ ถ้าสมมุติใครไม่เรียนพิเศษ ซื้อชีทเรียนพิเศษอ่านเพิ่มก็ได้เพราะว่ามันก็ไม่กี่บาท
 แล้วมันก็ไม่จริงเหมือนตามที่สอนพิเศษพูดหรอกว่าถ้าอ่านเฉยๆจะไม่เข้าใจ มันก็มีบ้างนั้นแหละคะที่เราไม่กระจ่างจริงๆ แต่มันก็ยังพอช่วยบ้างนะคะ ในราคาประมาณ50บาท
   การบริการของมหาลัยนะคะ ถามว่าเอแบคมีอะไรบริการนักศึกษาบ้าง จริงๆแล้วเยอะนะ แต่เราไม่ค่อยรู้เท่าไหร่ ขอโทษด้วยนะคะ
แต่ที่เราทราบมาคือ อย่างแรกอันนี้ทุกคนรู้ คือคอมฟรี มีบริการหลายตึกนะคะ ที่ห้องสมุดก็มีทั้ง2campus หนังสือในห้องสมุดมหาลัยมีหนังสือดีๆมากมายนะคะ
รวมทั้งหนังสือเรียนในวิชาต่างๆก็มี มีดีวีดีหนังให้ดูนะคะ มีโรงหนังอยู่ชั้น1clมีสองรอบต่อวันและมีตารางหนังด้วย
มีฟิสเนส มีสนามกีฬา สระว่ายน้ำฟรี wifiฟรีที่มหาลัย อันนี้ของฟรีเด็ดเลยที่ชอบแต่คนไม่ค่อยรู้ คือนอกจากเราจะหาข้อมูลจากห้องสมุดแล้ว
เอแบคซื้อข้อมูลของเว็ปไซต์
 http://www.emeraldinsight.com/  นักศึกษาทุกคนสามารถเข้าถึงได้นะคะ แต่มีข้อจำกัดคือต้องมาใช้อินเตอร์เน็ตที่มหาลัยเท่านั้นและสามารถดูข้อมูลทุกอย่างในเว็ปไซต์นี้ฟรี

หัวข้อแรกมันเยอะแล้วใหญ่มาก คู่มือนี้ขอใช้เวลาซักอาทิตย์นึงแล้วกันนะคะ คงจะเสร็จ
มีเรื่องราวต่างๆมากมายที่เราคิดว่าน่าสนใจ และอยากเล่าให้ฟัง เช่นเรื่องเพื่อน แยกย่อยหัวข้อได้มากมาย
การรวมกลุ่มทำรายงาน เพื่อนเกาะไม่ยอมช่วยงาน เพื่อนชวนเที่ยว เพื่อนกินเหล้า เพื่อนติดยา
 คือมหาลัยมันก็ต้องยอมรับว่าเป็นสังคมที่คนก็โตในระดับหนึ่งแต่ยังไม่เป็นผู้ใหญ่เต็มตัวหรอก ถูกชัดจูงง่าย เดี๋ยวมาต่อแล้วกันฝันดีคะ

*

• 75
« Reply #8 on: June 09, 2011, 12:28:13 AM »
แหม่อ่านแล้วมันมากเลย

*

4455

• Guest
« Reply #9 on: June 09, 2011, 02:17:50 AM »
นับถือความพยายามแต่

Bus "Law" l ไม่ใช่ r

*

pze

• Guest
« Reply #10 on: June 09, 2011, 02:49:45 AM »
10. drugs and sex

*

Mullika

• SuperStar Member
  • 668
« Reply #11 on: June 09, 2011, 09:08:18 AM »
นับถือในความพยายามมากเลยค่ะ

*

experience

• Hero Member
  • 156
« Reply #12 on: June 09, 2011, 06:13:12 PM »
ยอดเยี่ยมมากนะครับ

ทำไมไม่เขียนตอนผมอยู่ปี1 5555 มันไม่ทันซะแล้ว TT
just do it!

*

• 75
« Reply #13 on: June 09, 2011, 08:14:19 PM »
คิดเหมือนคนข้างบนเลย 55555

*

แมค

• Guest
« Reply #14 on: June 09, 2011, 08:34:20 PM »
เยี่ยมมากเลยค่ะ ขอบคุณมากๆเลยจริงๆ มีประโยชน์มากๆๆ