Dcondo Groovy Condo KJ place dorm list news

นักศึกษาเอแบคทุกคนที่อยู่หอพักคิดว่าค่าน้ำค่าไฟที่หอเรียกเก็บในแต่ละหน่วยแพงมั้ย

• 9 Replies
  • 11485 Views

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

*

คนบ้านไกล

• Guest
โดยส่วนตัวแล้ว เราคิดว่าเรทค่าน้ำค่าไฟของหอพักรอบๆมหาวิทยาลัยนั้นค่อนข้างจะแพง เราคิดว่ามันไม่เป็นธรรมกับผู้บริโภคอย่างพวกเราที่เป็นนักศึกษา แม้ว่าภาพลักษณ์ของนักศึกษาสถาบันนี้เป็นนักศึกษาที่ค่อนข้างมีฐานะ แต่ถึงอย่างไรแล้วก็ไม่ควรมาเอาเปรียบผู้บริโภคอย่างเราสักเท่าไหร่ เพราะค่าใช้จ่ายนั้นตกอยู่ที่ผู้ปกครองของนักศึกษาอย่างพวกเรา ผู้ประกอบการนั้นได้เปรียบ ค่าเช่าหอก็ค่อนข้างสูง ถ้าคิดเรทตามหน่วยที่ใช้แบบตามที่การไฟฟ้ากำหนด ก็น่าจะให้ความเป็นธรรมแก้ผู้บริโภคอย่างพวกเรามากที่สุด นักศึกษาที่อยู่หอพักมีความคิดไรอย่างไรกัน รบกวนช่วยแสดงความคิดเห็นไว้ด้วยนะคะ

*

ACRP2

• Arts, Eng. (521)
  • SuperStar Member
  • 1382
เป็นเรื่องธรรมดาครับ
ไปดูหอที่ไหนๆ ส่วนใหญ่ เค้าก็ต้องปรับเปลี่ยน Rate ค่าน้ำ ค่าไฟ
เพราะมันเป็นหอ เป็นอพาร์ทเม้นท์ครับ
เราอยู่หอ เราก็ต้องใช้ไฟ ใช้น้ำที่ไม่ใช่อยู่ในห้องเราคนเดียวครับ
เช่น ใช้ลิฟท์ ไฟที่จอดรถ ฯลฯ
ถึงเป็นคอนโด ที่จ่าย Rate ค่าน้ำ ค่าไฟ ตามปกติ แต่ก็ต้องจ่ายค่าส่วนกลางอีกอยู่ดี

*

nutkabpom

• :D
  • 303
    • nkp.im
ผมว่าหอในก็ดีพอสมควรนะครับ ค่าน้ำจำไม่ได้ แต่ค่าไฟหน่วยละ 5 บาท ที่ผมเคยอยู่ เปิดแอร์เกือบตลอดที่อยู่ห้องนะ น้ำก็ใช้ซักผ้าบ้างตอนไม่มีอะไรทำ ค่าไฟก็ประมาณ 1400 บาท หารสองก็เหลือ 700 ค่าน้ำก็ร้อยกว่าบาทนิดๆ หารสองก็เหลือไม่ถึงร้อย

ตอนอยู่หอใน ค่าหอผมไม่เกิน 4500บาท/เดือน ครับ รวมน้ำไฟ :)

*

Mullika

• 668
ลองดูเป็นหอในชั้น 13 ดีมั้ย คือมันเป็นห้องรวม ค่าห้อง 1500 ถ้าจำไม่ผิดรู้สึกค่าน้ำค่าไฟไม่คิดนะ

*

guest

• Guest
เด่วนี้หอในเมือง ค่าไฟ 7บ บางที่8บ ด้วยซ้ำไป แถวนี้คิด5-6บ ไม่แพงแล้ว
ทางหอเค้าต้องมีไฟส่วนกลาง เปิดทั้งคืน ลิฟท์วิ่งทั้งวัน จำเป็นต้องคิด :96f0b971:

*

Mochi

• Guest
เด่วนี้หอในเมือง ค่าไฟ 7บ บางที่8บ ด้วยซ้ำไป แถวนี้คิด5-6บ ไม่แพงแล้ว
ทางหอเค้าต้องมีไฟส่วนกลาง เปิดทั้งคืน ลิฟท์วิ่งทั้งวัน จำเป็นต้องคิด :96f0b971:

เห็นด้วยครับ

*

MiiS

• 245
ต้องเข้าใจผิดอะไรแน่ๆ เรทค่าน้ำค่าไฟในหอในแพงกว่านั้นเยอะค่ะ ขึ้นราคาตั้งแต่เมื่อปีก่อน... เกือบถึงสองเท่า (ย้ายออกมาแล้วจำไม่ได้ แต่เป็น 1x บาทแน่ๆ)

ขนาดไม่ค่อยได้เปิดแอร์ จ่ายค่าหอเดือนๆนึงประมาณ 4900-5600.. หารแล้วนะคะ(ก่อนปรับเรทจะอยู่ประมาณ 4300-5000) แต่หลังจากปรับแล้ว ค่าหอพุ่งกระจุย รู้สึกยิ่งอยู่ยิ่งขาดทุนเลยออกมาข้างนอกดีกว่า บวกเงินเพิ่มนิดหน่อยไม่ต้องแชร์ห้องกับรูมเมทที่ไหนไม่รู้+เจอแม่บ้าน ยาม ช่างแอร์ บุกเข้าห้องแบบไม่รู้ตัวอีกแล้ว

หอพักรอบๆเอแบคจะคิดค่าน้ำไฟถูกกว่าหอใน ประมาณ เจ็ด หรือ ห้าบาทแล้วแต่ที่... ถ้าไม่ชอบใจก็มีทางเลือกหาอพาร์ตเมนต์แถวๆมหาลัยเช่าอยู่แทนได้ ค่าน้ำค่าไฟคิดตามมิเตอร์จริง จ่ายองค์กรไฟฟ้า เซเว่นอะไรก็ว่าไป ไม่ขึ้นกับเจ้าของ

*

zanypiez

• 233
อยู่หอในค่ะ ค่าไฟหน่วยละ 5 บาท ค่าน้ำหน่วยละ 18.5 บาท

ในบิลที่ให้มา เค้าจะแจกแจงเราไว้นะคะ ว่าเราใช้ไปกี่หน่วย ลองเปรียบเทียบกับเพื่อนก็ได้

เราว่าไม่ได้แพงอะไรมากนะคะ เพราะตอนเราอยู่หอในกรุงเทพ เวลามาเรียนพิเศษ

ค่าน้ำกับค่าไฟ หน่วยกิตแพงกว่านี้ค่ะ ลองเช็คพฤติกรรมการใช้น้ำและไฟดูนะคะ

ของเราค่าไฟอยู่ที่ 300 บาท ค่าน้ำไม่เกิน 80 บาท หารสองแล้วนะคะ  : )

รวมแล้วจ่ายค่าหอไม่เกิน 4000 บาทต่อเดือนค่ะ

*

Suriya saepu

• Newbie
  • *
  • 1
นี่แทบจะอยู่เป็นมนุษย์ถ้ำ แอร์เปิดหลัง 4ทุ่ม ตู้เย็นถอดปลั๊กตอนกลางวัน ไฟเปิดเท่าที่จำเปน ค่าไฟ 2000 ....