Dcondo Groovy Condo KJ place dorm list news

ในที่สุด F ก็มาเยือนจนได้ T T ขอคำปรึกษาพี่ๆเพื่อนๆด้วยนะคะเครียดมาก

• 22 Replies
  • 23148 Views

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

*

ppp

• Guest
ตอนนี้ GPA ของเราเหลือ 1.18 น่ะคะ
เพราะว่าเราได้ F intro bus by a.ming xia มา วิชานี้พอรู้ตัวคะว่าทำไม่ค่อยได้เพราะมิดเทอมแย่จิงๆ มาตั้งใจก็ตอนไฟนอลแต่ดูเหมือนมันจะไม่เป็นไปตามคาด
แต่วิชา phonetic ที่เราได้ D มา เราเรียนกับ DR.NUSSARA เราคิดว่าเราจะได้มากกว่านี้เพราะเราอ่านพยายามเป็นอย่างมาก
ซึ่งเราอยากติดต่อกับเค้ามาก

แต่ประเด็นตอนนี้คือ โปรมันมาแล้ว 1 ตัว อยากทราบว่า F ในที่นี้คือเราต้องเรียนใหม่ใช่ไหมคะ
ถ้าสมมุติว่าเทอมหน้าเราลงไป 15 เครดิต แต่เกรดเราไม่ถึง 2 เราก็ต้องลบออกใช่ไหมคะ
แล้วทำอย่างเราเราถึงจะมีโอกาสหลุดโปรครั้งที่ 1 คะ ?ซัมเม่อช่วยเราได้ไหม ?

อีกประเด็นที่กังวลมากที่สุดคือ ทางด้านพ่อกับแม่ คือไม่อยากให้เขารับรู้ว่าเราสอบตก อะคะ ไม่รู้จะบอกเค้าว่าอะไร สงสารเค้า
ตอนนี้เรา มึนและสับสนไม่รู้จะเอายังไงต่อกับชีวิต
เพราะเค้าคาดหวังกับเรามาก พี่เราจบทั้งตรีทั้งโทเอแบค
เค้าบอกว่าเทอมแรกเค้าก็เป็นแบบเรา แย่กว่าเราอีก แต่ว่าเราเริ่มท้อแล้ว
เราไม่กล้าบอกว่าจะย้ายหรอกคะ เสียไปแล้ว แสนกว่าได้แค่นี้เอง แค่นี้เราก็เสียใจแล้ว

แต่เราคิดว่าเราอาจจะลองพยายามซัมเม่อกับเทอมหน้าให้ได้ 2 อัพดูอ่าคะถ้ายังไม่ได้เราคงต้องลาออกแล้วแหละคะ

ขอคำปรึกษาหน่อยนะคะ ขอบคุณคะ :d33561e9:

*

Lolita501

• Guest
น่าสงสารอะ เปนกำลังใจให้นะคะ แต่พี่ว่าน้องควรรีบรีเินเทอร์นะคะ
เพราะเพิ่งเกบไปไม่กี่ตัว ยังไม่เสียเวลามาก แต่ก่อนอื่นพี่อยากให้น้องถามตัวเองก่อน
ว่ายังคิดที่จะสู้ต่อไปรึป่าว เพราะมันจะยากขึ้นเรื่อยๆ ถ้าน้องขยันและตั้งใจ
น้องต้องผ่านไปได้ค่ะ สู้ๆนะคะ

*

ตามนั้น

• Guest
100% ของเด็กมหาลัยต้องได้ F สักครั้งมันพลาดกันได้

แต่มีครั้งต่อไปอีกก็ควายแล้ว

เอาความรู้สึกตอนนี้เป็นบทเรียนสะ

และไม่ต้องโทษอาจารย์ ง่ายๆแค่แกพยายามไม่พอ และไม่ต้องไปเทียบว่าขยันกว่าคนอื่นแล้วได้น้อย

ส่วนพ่อแม่ บอกเขาไม่เหอะสุดท้ายแล้วก็มีแต่พ่อแม่แหละที่เข้าใจที่สุด

ปล. ไม่อยากปลอบ

*

Tron

• Guest
เอาใจช่วยครับ ส่วนผมว่า ตามคอมเม้นบน เลยครับ ควรจะ รีเอนเทอร์ เกบเกรดตัวที่ต่ำกว่า C น่ะครับที่ผ่านๆมา ให้ฉุดเกรดก่อน แก้โปร
ส่วน ซัมเมอร์ คิดรวมในเกรดนะครับ ทำดีๆ ยังมีเวลา อ่านครับ ส่วนเทอมหน้า จะลงได้แค่12 น่ะครับ เพราะติดโปร ก้อลงแต่วิชาง่ายๆ ไปก่อน แก้เกรด พยายามเข้าครับสุ้ๆ  :f449b82c:

*

Prade

• Guest
ตัวผมนะครับ ติด F อินโทรบัส สองครั้งเพิ่งจะมาเป็น C เทอมนี้ แย่กว่าคุณอีกนะ แต่ว่า! ย้ำนะครับ ฟังให้ดีๆ

ถ้าผมมีโอกาสย้อนกลับไปตอนปีหนึ่งแบบคุณ ผมลาออกไปแล้วครับผม แต่นี่มันไม่ได้แล้วผมจะขึ้นปีสามแล้ว

เรียนประมาณ5ปีครึ่งกว่าผมจะจบ ดูิสิ T^T เพราะการเรียนที่นี่มันยากจริงๆ ลองชั่งน้ำหนักดูดีๆนะครับ ว่าคุณ

จะไปต่อไหวไหม แต่ว่ามันบ้าอะไรไม่รู้ทำให้ผมเรียนต่อ ตัวอื่นผ่านหมด ยกเว้นไอ้เวรอินโทรบัสนี่ล่ะ

คิดดูให้ดีๆสิ่งที่ผมพูดไม่ต้องเชื่อทั้งหมด และไม่ต้องจริงจังกับสิ่งที่ผมพูดมันเป็นแค่ประสบการณ์จากคนหนึ่ง

สุดท้าย ผมเชื่อว่าถ้า้ทุกคนมีความพยายาม(ย้ำว่าอย่างเต็มเปี่ยม)เราจะสามารถเรียนที่นี่จบได้อย่างแน่นอนครับ

*

Prade

• Guest
ฟังๆดู ข้างบนของผมมันอาจจะขัดกันนิดนึงนะ โทดที

เพราะผมรู้สึกว่าถ้าผมย้อนเวลาได้แค่นั้นผมจะซิ่วอ่ะครับ

เพราะตอนนี้ผมจะขึ้นปีสาม ก็ยังรู้สึกว่าบทเรียนมันยังยากอยู่เลย

ไม่ได้มาไซโคให้น้องลาออกนะครับ แต่อยากให้คิดดูดีๆจริงๆ

สุดท้ายก็อย่างที่บอกครับ ความพยายามชนะทุกสิ่ง

*

OOO

• Jr. Member
  • **
  • 9
สู้ๆนะคะ

ไม่มีอะไรเกินความสามารถของเราหรอกค่ะ

มองคนที่เค้าทำได้สิ เค้ากินอะไร? เรากินอะไร? กินข้าวเหมือนกัน

ถ้าเค้าทำได้ เราก็ต้องทำได้เหมือนกัน ถ้าวันนี้พยายามแล้วยังไม่พอ วันพรุ่งนี้ต้องพยายามให้มากกว่านี้

รีเอนเทอร์ แล้วลงวิชาที่คิดว่าเรียนแล้วต้องได้ A เพื่อมาดึงเกรด เพราะว่าเรียนไปเรื่อยๆ กราฟมีแต่สโลฟลงอย่างสวยงาม

5555555555555555 จุดนี้ อ่านหนังสือหนักๆค่ะขอบอก หัดทำแบบฝึกหัด วิชาไหนรู้ตัวว่าอ่อน อย่าเพิ่งลง

ไฟ็ติ้งงงงงงงงงงงงงงงงงงง

*

laung

• Guest
intro bus ทำไมให้เกรดยากจังครับ เทอมนี้ผมเรียนกะ ming xia เหมือนกัน ได้ A- มา  เฉยเลย เพราะคาดไว้ว่าจะต้องได้ A เพียวแน่ ๆ  คะแนนเก็บก็สูงอยู่นะ คะแนนมิดเทอมก็ท็อป ข้อสอบไฟน่อลก็คิดว่าทำได้ดีนะ แต่ออกมาเป้น A- เฉยเลย  เห้อ     มีใครเรียนกะ อ. ming xia แล้ว ได้ A เพียวไหมครับ อยากรู้อะคับ

*

pop

• Guest
คุณข้างบน คุณจะมาพูดให้ จขกท เค้ายิ่งรู้สึกไม่ดีทำไม อยากจะอวดมากนักเหรอ ?

ไปตั้งกระทู้ใหม่ถามเองดีกว่าไหม ไป ไป๊ นี่กระทู้คนไม่ผ่านแล้วเค้าต้องการกำลังใจ

และทางออก ไม่อยากให้คนกากๆมาสร้างกระแสไซโคแบบคุณ

*

GG

• Guest
 ผมไปดูมาละคับ ผมก็ F Introbus เกรดเหลือ 1.68 เครียดมากเลยคับทุกคนยิ่งเกรดออกมากขึ้นเกรดยิ่งลดลงอย่างต่อเนื่อง นี้ผมเรียนซัมเมอร์ P.Manage ซึ่งreqire introbus ด้วย จบๆๆๆๆ ควรทำไงดีคับ Re Enter คือการไปสมัีครใหม่ เรียนใหม่เลยใช่ไหมยังงี้ 1ปีและเงินที่เสียไปก็สูญป่าวนะสิ แล้วซัมเมอร์จะทำไงต่อละเนี่ย โอ้ยเครียดๆๆๆๆๆมากๆๆๆๆๆ  มีทางไหนให้เลือกบ้าง ช่วยด้วยยยย

*

ALiosZ

• Professor Member
  • 90
ดู เหมือน ว่า จขกท จะ มี ตัว เลือก เพียง 2 ตัว เลือก คือ หาที่เรียน ใหม่ กับ รีเอ็น เตอร์ เพื่อน ผมคนนึง มัน ก็ เหมือน จขกท แระ ชิวๆ เรียน ได้ 1 กว่า มัน รู้ ตัว ก็ รี เ็อนเตอร์ พยายาม ใหม่ เดว นี้ ก็ ดี ขึ้น เยอะ stat 1 มัน ได้ b+ มา กฮ้ แม่เจ้า จาก คนที่ เคยได้ F ได้ w มา นะ แนะนำว่ารีเอ็นเตอร์ นะ จะ ฟิตเอาตอนนี้แล้วไป กู้ เกรด ที่ได้ น้อยๆ หยั้งงี้ ไม่ค่อยคุ้มอ่ะ เรา ว่า ไอ้ วิชา พวก intro bus เนี้ย เปนพื้อฐานและง่ายที่สุดแล้ว ต่อ ไป เจอตัวรีไคร์ หนักๆ กว่านี้ จะ ไป ปั้มเกรด สู้ ที่ได้ น้อย ก็ ไม่ไหว หรอก เหนื่อยเกินน รีเอ็นเตอร์ แล้ว เริ่มต้น ใหม่ ดี กว่า

รีเอ็น เตอร์ คือ รี รหัส ใหม่ นะ แระ คนที่รีได้ ก็ คือ พวก โปร ต่ำ สถานะ กำลัง จะ โดน ไทร์ วิชาอะไร ที่ได้ c หรือ มากกว่า c ขึ้น ไป เค้า จะ เกบไว้ ให้ น้อยกว่า นั้น ล้าง หมด พวก intensive ต่างๆ ก็ เกบไว้ ให้ นะ ก็ แค่ เรียน ไอ้ ตัว ที่ได้ น้อย กว่า่ ซี แค่นั้น เ้อง

*

u521****

• Guest
ผมก็ได้อินโทรบัส F เหมือนกันครับ เทอม 2/2009 เครียดมากเหมือนกัน แต่ผมก็ก้มหน้าสู้ต่อเทอมต่อไป ได้ D มา ><
อยากให้จกขท. สู้ๆนะครับ อย่าท้อถอย เชื่อว่าหากเราเคยได้ F แล้วครั้งหนึ่ง เราก็จะขยันมากขึ้น ตั้งใจเรียนมากขึ้น
ส่วนเรื่องจะรีเอนเทอร์หรือจะสู้ต่อไปนั้น ให้น้องเป็นคนตัดสินใจครับ ปรึกษาพ่อแม่,อาจารย์ก่อนก็จะดีมากครับ เพราะท่านเข้าใจเราแน่นอน ^^

*

Mullika

• SuperStar Member
  • 668
สู้ต่อไปละกันนะคะ ถ้าคิดว่าอยากจะลองสู้ซัมเมอร์ทำเกรดให้ดีกว่านี้ก็ลองดูก็ได้ค่ะ หรือไม่ก็ตามความเห็นบนๆบอกให้รีเอ็นเตอร์

*

MiiS

• SuperStar Member
  • 245
ถ้าน้องพยายามแล้วแต่มันยังไม่ถึงไหนไม่ได้แปลว่าน้องพยายามไม่พอ ในบางครั้งอาจารย์ก็มีส่วน (พี่แอนดี้ Dr. คนที่น้องเรียนด้วยสุดๆ ด้วยเหตุผลส่วนตัว) ต่อให้เป็นวิชาที่ง่ายแสนง่ายตัวเก็บเอของทุกๆคน ถ้าไม่ชอบใจอาจารย์ซะอย่างแค่เรียนให้ผ่านๆไปก็แทบกระอักเลือดแล้วค่ะ

ส่วนจะรีเอ็นเทอร์หรือเรียนตัวอื่นเพื่อดึงเกรด ต้องดูจากปัจจัยหลายๆอย่าง เช่น จำนวนหน่วยกิตที่เก็บไปแล้ว ถ้ายังเก็บได้ไม่เยอะ ติดโปร ใช่ค่ะน้องยังสู้ไหว เลือกวิชาที่ชอบมาเรียนมันจะฉุดเกรดขึ้นไปเอง แต่พี่ไม่แนะนำนะคะพอปีท้ายๆใกล้จะจบน้องจะเสียใจมากที่ไม่รีเอนเทอร์ตั้งแต่แรก เพราะยิ่งเรียนต่อไปวิชามันจะยิ่งยากขึ้นเรื่อยๆเกรดมันก็จะออกมาเป็น \  ถ้าน้องปรับตัวไม่ทันบอกได้เลยว่าลำบากแน่ ลองถามตัวเองดูว่าอยากสู้ต่อไปไหมหรืออยากย้ายไปเริ่มต้นใหม่ที่อื่น

ถ้าสู้ต่อน้องยังต้องเจอแรงกดดันอีกเยอะค่ะไม่ใช่แค่เรื่องติดโปรอย่างเดียว อย่าไปเสียดายกับเงินที่เสียไปแล้วเพราะถ้าน้องยังฝืนเรียนที่นี่ต่อ พี่เชื่อว่ายังต้องมีรายจ่ายจิปาถะอะไรมากกว่านี้อีกหลายเท่าแน่ พอตัดสินใจได้แล้วลองคุยกับพ่อแม่ดู เราเชื่อว่าท่านคงเข้าใจค่ะ อย่างเพื่อนพี่เรียนไม่ไหวแต่ฝืนเรียนจนตอนนี้รีเอนเทอร์มาแล้วสามครั้ง ท้ายที่สุดก็ยอมลาออกค่ะ คือมันไม่ไหวแล้วจริงๆผ่านมาสามปีเก็บได้แค่ 21 หน่วยกิตในขณะที่เพื่อนคนอื่นๆกำลังจะจบ พี่เลยอยากบอกน้องว่าตัดสินใจแต่เนิ่นๆจะได้ไม่เสียดายเวลาทีหลังค่ะ

ปล. การรีเอ็นเทอร์ไม่ใช่การสมัครใหม่เรียนใหม่อย่างที่เข้าใจ มันเป็นการรีเกรดตัวที่ต่ำกว่าซีทิ้งไปแล้วเรียนใหม่ค่ะ ส่วนวิชาอื่นจะถูกเก็บเอาไว้(ในใบจะเขียนว่า ทรานเฟอร์ TR)

*

GG

• Guest
  ok คับ เดี่ยวจะคุยกับทางพ่อแม่เลย ขอท่านไปRE Enter แต่ตัวที่ผ่านแล้วไม่ต้องเก็บใหม่สักตัว มีแต่ F Introbus รู้ซึ้งละคับ F ตัวเดียวของที่นี้โหดมาก ขอขอบคุณพี่ๆ มากนะคับ แล้วผมจะเรียนยังไงหรอคับ แล้วไอดีเก่าอ่ะ แล้วปี 1/2011 ละ ปล่อยหรอ ลงทะเบียนไว้แล้ว ผมนอนคิดมาเมื่อคืน มีทางเดียวจิงๆ คือ Re enter เรียนใหม่ เพราะเกรดห่วยมากจาก F เพียงตัวเดียว เพราะผมได้แค่ประมาณ C+ B- มาโดยตลอดไม่มากกว่านี้ ถ้า Re enterแล้วเรียนใหม่แล้วจะลงเรียนได้กี่เครดิตคับ 12หรือ15,18 แล้วส่วน ซัมเมอร์นี้ละ ลง IT เรียนต่อไปได้ใช้ไหมคับ เดี่ยวผมจะมาถามต่อนะ