Dcondo Groovy Condo KJ place dorm list news

ทุนเต็มจำนวนเอแบค1ทุนต่อ1โรงเรียนมีจริงเหรอคะ

• 1 Replies
  • 2406 Views

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

*

anonymous

• Guest
(คนละทุนกับ AIS ABAC Grants Study Program)

เราอยู่ ม.หกค่ะ กำลังสนใจทุนฟรีเต็มจำนวน1ทุน1โรงเรียนที่ทางโรงเรียนเอามาประชาสัมพันธ์ที่ห้องแนะแนวค่ะ
ครูบอกว่าเป็นทุนเต็มจำนวนสำหรับคนที่ได้ 3.5ขึ้นไป ส่วนเราได้เกรด3.30 ยังมีสิทธิยื่นได้ แต่ต้องผ่านการสอบสัมภาษณ์ทัศนคติจากครูแนะแนวที่โรงเรียนค่ะหากเราตอบคำถามได้ดี ครูอาจจะพิจารณาเราก่อนคนที่ได้เกรดมากกว่าเราแต่ตอบคำถามไม่ตรงดุลยพินิจของครูค่ะ และถ้าหากเราได้รับทุนครั้งนี้แล้วแต่เราปฏิเสธ ทางมหาลัยจะตัดสิทธิโรงเรียนของเราสำหรับทุนในภาคปีการศึกษาต่อไปค่ะ ง่ายๆคือทุกรุ่นไม่มีโอกาสได้ยื่นทุนนี้อีกเลย ถ้าเราตัดสินใจได้ไม่ดีพอ :6df94e16:  คำถามก็คือ

1.อยากรู้ว่าทุนเต็มจำนวนคือจะยกเว้นการชำระค่าหน่วยกิตหรือค่าเล่าเรียน แล้วค่าบำรุงการศึกษาหรือค่าอื่นๆเช่น ค่าปรับอากาศเราต้องจ่ายเองไหมคะ ถ้าจ่ายเองเราจะต้องจ่ายประมาณเท่าไหร่โดยประมาณคะ ส่วนตัวแล้วอยากได้ทุนเต็มจำนวนที่ค่าใช้จ่ายน้อยจริงๆค่ะ อยากช่วยพ่อแม่ประหยัด

2.เราจะเลือกเรียนคณะศิลปศาสตร์ เอกอิ้งbusinessอะค่ะ อยากถามว่าเรียนยากมั้ย มีวิชาอะไรที่น่ากลัวบ้าง มีวิธีเตรียมตัวอย่างไร แล้วจะเรียนยังไงให้ได้เกรด3.00อัพคะ (เป็นเงื่อนไขของทุนที่ต้องเรียนไม่ต่ำกว่าสามค่ะ) แล้วเป็นไปได้มั้ยที่จะได้เกรดตามที่หวัง

3.จบไปอยากไปเป็นแอร์ของสายการบินเอมิเรตส์ค่ะ อยากทรายบว่าที่เราเลือกเรียนไปตรงสายหรือเปล่าคะ

อยากให้พี่ๆช่วยแปะช่องทางการสื่อสารให้หน่อยค่ะ ยอมรับว่าเครียดมากจริงๆโดยเฉพาะข้อ1 หากค่าใช้จ่ายเยอะไป เราก็คงอดทุนนี้อะค่ะ  :6df94e16:
ขอบคุณพี่ๆทุกคนที่เข้ามาตอบนะคะ

*

先輩:)

• Sr. Member
  • 21
1. ถามว่ามีไหมมีแต่พี่ทุนเต็มจำนวนที่ปกติมักให้แก่เด็กก็คือ ทุน 100 ทุน 100 จะครอบคลุมแค่หน่วยกิตแต่พวก tuition fees, air conditioner, network, workshop ไม่รวมจ้า
ปกติจะอยู่ที่เทอมละ 15000-18000 แล้วแต่วิชาที่ลง แต่เคยได้ยินมาว่ามีทุนที่ไม่ต้องจ่ายอะไรเลยเหมือนกันยันค่าหอ
2. ถ้าน้องไม่มีพื้นฐานภาษาอังกฤษแล้วไม่พยายาม พูดเลยว่ายาก แต่ถ้าพยายามฝึกฝนบ่อยๆ เจอกลุ่มดีๆ ก็ทำได้
3. อันนี้ไม่รู้นะแต่รุ่นพี่อาทอิ้งจบไปเป็นแอร์ก็เยอะ แต่ในเมเจอร์นี้จะมีวิชา English for airline business ให้เลือก แล้วก็มีวิชาที่ช่วยเพิ่มทักษะการสื่อสารอยู่มาก ก็อาจมีประโยชน์อยู่