Dcondo Groovy Condo KJ place dorm list news

ส่วนใหญ่ คนที่จบอาร์ทอิ๊งได้ TOEIC หรือ IELTS เท่าไหร่กันเหรอคะ

• 2 Replies
  • 1601 Views

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

*

PCLB

• SuperStar Member
  • 508
แล้วแต่คน แต่รู้สึกว่าเด็กอาร์ทอิ้ง  จะได้คะแนน TOEIC ค่อนข้างสูง คือ สามารถผ่านเกณฑ์สมัครสอบเข้าทำงานที่ required TOEIC 650+ได้เกือบทุกคน (อ้างอิงจากข้อมูลที่เคยถามเพื่อนๆแต่ละคะแนนตัวเองจะราวๆนี้)

ส่วน IELTS นี่ขอไม่บรรยายมาก สอบ 4 วิชา ยากน้ำตาไหลกว่า TOEIC ถึง 3 เท่า คะแนนทุกพาร์ทเริ่มต้นประมาณ 5.0-6.0 (เทียบเท่า English I ในปัจจุบัน) ได้เท่านี้ก็บุญละ
« Last Edit: July 22, 2016, 09:59:21 PM by PCLB »

*

Gaspard Ulliel

• Global Moderator
  • SuperStar Member
  • 202
เพื่อนผมอาทอิ้งได้  TOEIC 850 นะครับ ผมถือว่าเด็กเอแบคคณะอาทอิ้งเรียนอังกฤษมาเยอะ ไม่ควรต่ำกว่า 800 ด้วยซ้ำ
ฟังแล้วอาจจะสงสัยว่าทำไมผมพูดแบบนี้ คืองานบริษัทชั้นนำไม่ว่าจะบริษัทไทยหรือต่างประเทศ เค้าชอบคนคะแนนเยอะๆครับ เกิน 700-800 นี่จะดูดีเป็นพิเศษ
ส่วน IELTS ยากกว่า TOEIC พอสมควรครับ ถ้าเรียนเอแบคก็สอบให้ได้ 6.5 เอาผ่านอิ้ง4ไปเลย แต่ถ้าจะถามว่าปกติเรียนเอแบคจบควรได้คะแนนเท่าไร ก็ขอตอบว่า 6.0 แล้วกันครับ (เอาจริงๆแล้วอิ้งที่เอแบคยากกว่า IELTS อีกนะในบางมุม)