Dcondo Groovy Condo KJ place dorm list news

สอบถามเรื่องสมัคร+เรียนintensive+art jap+การเดินทาง,หอพักค่ะ

• 2 Replies
  • 1079 Views

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

*

สวัสดีค่าาาา

• Guest
ขอตั้งรวมในกระทู้เดียวเลยนะคะ จะได้ไม่ดันกระทู้อื่น
เพิ่งตัดสินใจได้ว่าจะซิ่วมาเอแบคค่ะ ช่วงนี้หาข้อมูลก็เจอแต่ internal server error รบกวนสอบถามหน่อยนะคะ
 :af48944b:

1) รอบนี้รับสมัครถึงต้นเดือนสิงหาคม แต่เพิ่งตัดสินใจได้ ต้องกลับไปขอtranscriptที่รร.มัธยม ซึ่งใช้เวลา3-7วัน แต่สัปดาห์หน้าหยุดยาว กลัวไม่ทัน
"ถ้าไปสมัครก่อนโดยใช้สมุดพกแทน แล้วนำtranscriptไปให้ทีหลังได้มั้ยคะ"

2) intensive เรียนช่วงไหนคะ (เห็นเขียนว่าเปิดเทอมวันที่1 แต่เริ่มการเรียนการสอนวันที่8 ??)  คือเรียนไปพร้อมกับวิชาทั่วไป หรือว่า จะมีช่วงระยะเวลาเรียนก่อนเปิดเทอมจริงคะ

3) จะยื่น toefl ibt (คะแนนอยู่ที่103) ไม่ต้องเรียนวิชาeng 1-4ใช่หรือเปล่าคะ และสอบถามค่าเรียน intensive math สำหรับ60 hrs. ค่ะ

4) วิชาภาษาญี่ปุ่นจะมี placement testมั้ยคะ ในกรณีที่มีพื้นมาอยู่แล้ว มีให้ข้ามไปเรียนระดับที่ใกล้เคียงได้มั้ยคะ

5) บ้านอยู่แถวรามอินทรา ไม่ไกลกม8 สามารถเรียนแบบไปกลับได้มั้ยคะ + สอบถามวิธีเดินทางสำหรับคนไม่ขับรถค่ะ

6) สนใจทั้งหอนอกและใน ไม่เคยไปsurvey 
-หอนอก มีที่ค่าหอไม่เกิน6,000บาทต่อเดือนบ้างมั้ยคะ 
- หอในดีมั้ยคะ สนใจแบบแชร์สองคนค่ะ ถ้าไปจองช่วงปลายเดือนจะยังมีห้องมั้ยคะ

ขอบคุณล่วงหน้านะคะ
 :d16c4689:

*

Pasii

• Sr. Member
  • 33
1)ตอนเราสมัครtranscript ยังไม่ออกแบบเต็ม เราใช้transcript ที่มี (คือยื่นภายหลังได้ แต่ไม่ทราบว่าสมุดพกกับtranscriptมันอันเดียวกันปะ?)
2)คาดว่าอาจจะไม่ได้เรียน intensive แล้วทางมหาลัยคงลงเป็น basic math, basic English  ให้
3) ใช่ toefl ibt =100 ก็คือได้เกรดอิ้ง 1-4 เป็น A
(อันนี้จริงๆไม่แนะนำให้จขกท.ยื่นนะ เพราะว่าจขกท.ยังต้องจ่ายเงินเต็มจำนวนอิ้ง1-4 แต่ไม่ได้เรียน) 
ส่วนค่าเรียน intensive math ขึ้นอยู่กับชม.เรียนที่จขกท.จะได้ เช่น 15 ชม.จ​ะถูกสุด 30 ชม.แพงกว่า อะไรประมานนี้อะ
4) อันนี้ไม่รู้อะ
5) ได้นะ อาจจะขึ้นรถตู้  แต่อันนี้เราไม่ทราบว่าแถวรามอินทราจุดจอดรถตู้มาเอแบคอยู่ตรงไหน หรือว่ามันมีรถตู้แถวนั้นมั้ย
6) มีนะ หอที่ไม่เกิน 6,000 แต่อาจจะไม่ได้อยู่ใกล้มหาลัย ส่วนมากราคาประมาณนี้ถ้าต้องการใกล้มหาลัยอาจต้องแชร์สองคน แต่ว่าหอพักแถบๆกลางซอยถึงต้นซอย ราคานี้สามารถพักได้คนเดียว แถมยังเหลือด้วย
หอในนี่ ถ้าจอรูมเมทดีก็ดีไป ก็ขึ้นอยู่กับดวงแล้วแหละ อันนี้ไม่ทราบนะคะว่าจะเต็มมั้ย (แต่คิดว่าไม่น่า​จะเต็มนะ เพราะเห็นคนย้ายเข้าย้ายออกเรื่อยๆ)

*

Artsjap

• Guest
placement test นี่ไม่มั่นใจอะค่ะ เท่าที่รู้คือยื่นแล้วไม่ต้องเรียน Intensive Japanese ได้
แต่วิชาที่มีเครดิตน่าจะต้องเรียนเหมือนปกติค่ะ คือเริ่มเรียน Introduction to Japanese ตอนเปิดเทอมได้เลย ไม่ต้องเรียนอินเทนซีฟค่ะ