Dcondo Groovy Condo KJ place dorm list news

อยากเรียน Business Econ.

• 8 Replies
  • 5689 Views

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

*

Chdy.

• Newbie
  • *
  • 1
อยากเรียน Business Econ.
« on: January 04, 2015, 07:16:11 PM »
ตอนนี้อยู่ม.6 สายศิลป์ภาษาค่ะ ตอนแรกจะเข้าคำนวณแต่เกรดไม่ถึง เพราะไม่ตั้งใจเรียน TT
อยากเรียนเศรษฐศาสตร์มานานแล้วลึกๆ แต่กลัวว่าจะเรียนไม่ไหว..
จนเห็น requirement ของ Abac ว่ารับคะแนน SAT I
คะแนนถึงหมดเลยค่ะ ที่เอแบคกำหนดไว้
CR . 430 Math 530 ( ขึ้น Eng I ได้เลย แต่ต้องเรียน Intensive Math 15 hrs.)
ถ้าเข้าไปจริงๆมันจะยากมากมั้ยคะ คืออยากเรียนอะไรที่ออกแนวๆ Theory แต่นำไปใช้ได้
เลยอยากเข้าคณะนี้ค่ะ
ขอบคุณนะคะ

*

Instructor X

• Guest
Re: อยากเรียน Business Econ.
« Reply #1 on: January 04, 2015, 10:08:31 PM »
This is a loaded question. Someone will explain to you in details shortly about the Business Economomics program. I will ask both former students and instructors to give their opinion soon.

*

Alumni B

• Guest
« Reply #2 on: January 04, 2015, 10:44:22 PM »
ก่อนอื่นขอแนะนำก่อนเลยว่า ถ้าจะเข้า Business Economics ให้แจ้งพี่ staff ทางห้องทะเบียนให้ชัดเจนนะครับ
เพราะถึงแม้โปรแกรม Bus. Econ. จะอยู่ภายใต้ MSME หรือ BBA (คณะบริหาร) แต่เราจะมี major ตั้งแต่ปีหนึ่งเลย (เด็ก BBA จะเลือก major ตอนปีสาม)

เนื้อหาของโปรแกรมไม่ได้ยากอย่างที่คิดครับ และด้วยเหตุที่ว่า major ของเราไม่ได้ใหญ่มาก (วิชาmajorเปิดแค่ 2 sec/term) เด็กๆจะสนิทกับอาจารย์มากครับ
มีปัญหาสงสัยอะไรก็ถามได้ตลอด อารมณ์จะคล้ายๆ เรียนมัธยมปลายเลยครับ

ถึงแม้ว่าเรียนม.ปลายสายศิลป์ภาษามา คิดว่าไม่น่าจะมีปัญหาครับ เพราะเพื่อนพี่ในรุ่นหลายคนก็จบสายนี้มา และพวกเขาก็จบด้วยเกรดดีด้วยครับ

ถ้าถามว่าได้เรียน Theory ที่เอาไปใช้ในชีวิตจริงได้ไหม ตอบได้เลยครับว่าได้เรียนแน่ แต่วิชานี้จะอยู่ตอนปีสามและปีสี่ครับ มี 2 วิชา
1. Managerial Economics วิชานี้สอนให้เราเอาหลักการ เหตุผล และกรอบความคิดที่เราเรียนจาก microeconomics มาประยุกต์ใช้กับชีวิตจริงครับ
2. Economics of Strategy วิชานี้ช่วยเพิ่มความทักษะความรู้ว่าในชีวิตจริงบริษัทเขาใช้กลยุทธ์อะไรที่ได้มาจากเนื้อหาวิชา microeconomics และทาง marketing มาใช้เพื่อสร้างขีดความสามารถในการแข่งขัน (competitive advantages) ให้กับตัวบริษัทเองเพื่อที่จะได้เปรียบเหนือคู่แข่ง

และที่สำคัญที่สุดในสองวิชานี้ เราจะได้ศึกษา case study มากมายเลยครับ

แต่ถ้าอยากเรียนต่อปริญาโท-เอก ก็ไม่ต้องกังวลครับ เนื้อหาที่เราจะได้เรียนเพียงพอ และเหมาะสม ไม่ว่าจะต่อสาย Econ หรือ สายอื่นๆ เช่น Finance, MBA ครับ

เแผนการเรียนคร่าวๆ ของ Business Economics เป็นแบบนี้ครับ...
ช่วงปีหนึ่งถึงปีสอง ครึ่งหนึ่งของวิชาที่เราเรียนจะเป็น Econ และอีกครึ่งเป็นวิชาที่เราเรียนร่วมกับเด็ก BBA ครับ (เนื่องจากคำว่า Business เราถึงต้องเรียนวิชา BBA บ้าง)

พอขึ้นมาปีสาม เราจะได้เลือก minor (วิชาโท)ครับ ซึ่งโดยส่วนมากพี่ๆศิษย์เก่าที่จบไปพูดเป็นเสียงเดียวกันว่า ถ้าออกไปทำงานทางสายธุรกิจ เราจะใช้minorของเราเป็นหลักครับ
ณ ตอนนี้ เราสามารถเลือกได้ 8 minors:
1. Finance and Banking (FIN) การเงินฯ
2. International Business Management (IBM) บริหารธุรกิจระหว่างประเทศ
3. Marketing (MKT) การตลาด
4. Management (MGT) การจัดการ
5. Real Estate Management (REM) การบริหารอสังหาฯ
6. Insurance (INS) ประกันภัย
7. Industrial Management (IDM) การบริหารอุตสาหการ
8. Hospitality and Tourism Management (HTM) การบริหารการโรงแรมและท่องเที่ยว

ถ้ามีอะไรสงสัยเพิ่มเติม ถ่มได้เลยนะครับ เดี๋ยวจะมาตอบ...

ศิษย์เก่า Business Economics  :)

*

peerapas

• Guest
« Reply #3 on: January 04, 2015, 11:39:33 PM »
Math in econ for me is quit abit hard, if you get in, you are going to see Mathecon, econometrics and calculus apart from math for BBA like statistics etc. However, I hardly see students fail the exam. May be because this major is like a family that everyone always helps each one another. In addition, b.econ here is practical,full with useful and logical theories.

*

Napicos

• SuperStar Member
  • 294
« Reply #4 on: January 05, 2015, 12:25:31 AM »
เป็นรุ่นพี่ที่จบไปแล้วประมาณสองสามปีนะคะ

ถ้าถามพี่ว่าที่นี่เรียนยากไหม พี่คิดว่าไม่ยากค่ะ มันก็มีวิชาที่ง่าย / ยาก / ถนัด / ไม่ถนัดปน ๆ กันไป แต่โดยรวม ๆ ไม่ยากมากค่ะ แต่ยังไงมันก็ต้องมาดูที่ Background ของแต่ละคนด้วย

พี่ไม่เคยสอบ SAT นะคะ พี่เลยไม่รู้ว่าคะแนนของน้องมากน้อยแค่ไหน แต่พี่คิดว่าพื้นฐานภาษาอังกฤษน้องน่าจะดีกว่าพี่ เพราะพี่ยังต้องเรียน Intensive English 60 ชั่วโมงก่อนเรียน Eng 1 ส่วนพื้นฐานคณิตน่าจะพอๆ กันเพราะต้องเรียน Intensive Maths 15 ชั่วโมงเหมือนกัน พี่ตอบเลยว่าจาก Background ประมาณนี้ น้องสามารถเรียนได้อยู่ในระดับดี - ดีมากค่ะ ขึ้นอยู่กับความใส่ใจและความพยายามของน้อง

สำหรับพี่การเรียน Business Economics ที่ ABAC พื้นฐานภาษาอังกฤษจะมีผลกว่าพื้นฐานคณิตศาสตร์ค่ะ เพราะยังไงเราก็ต้องเรียนเป็นภาษาอังกฤษ ข้อสอบภาษาอังกฤษ ทำรายงานก็ภาษาอังกฤษในทุกวิชา ดังนั้น คนที่มีพื้นฐานภาษาอังกฤษที่ดีจะมีแต้มต่อกว่านิดหนึ่งค่ะ (แต่ไม่ได้หมายความว่า คนที่ไม่เก่ง Eng จะเรียนไม่ได้นะคะ เพียงแต่ต้องพยายามมากกว่าคนอื่นแค่นั้น)

ส่วนคณิตศาสตร์ วิชาที่ต้องใช้คณิตศาตร์เยอะ ๆ สำหรับพี่จะมีประมาณ 4 วิชาค่ะ Calculus 1, Maths Econ, Econometrics, Intermediate Microeconomics ซึ่งถ้าน้องเรียนศิลป์ภาษามา น้องจะต้องพยายามเยอะหน่อยในวิชาพวกนี้ค่ะ เพราะคนที่เรียนแผนวิทย์กับศิลป์คำนวณน่าจะมีพื้นฐานพวก Algebra กับ Statistics ที่มากกว่าน้อง .... แต่ถ้าถามว่าน้องจะเรียนได้ไหม คำตอบคือได้แน่นอนค่ะ เพราะอาจารย์เค้าจะสอนพื้นฐานน้องใหม่อยู่ดี เพียงแต่พวกที่เคยเรียนมาแล้วก็อาจจะเกทเร็วกว่าแค่นั้น แต่ถ้าฝึกทำโจทย์นิดหน่อยก็ทำได้แ้ล้วค่ะ

นอกจากคณิตศาสตร์แล้ว พื้นฐานอีกเรื่องหนึ่งที่สำคัญคือ การคิดอยากเป็นเหตุเป็นผลค่ะ สำคัญมากกกกกก สำหรับพี่ Business Economics มีวิชาท่องจำน้อยมากค่ะ เน้นความเข้าใจมากกว่า ดังนั้นการคิดอย่างเป็นเหตุเป็นผลสำคัญมากค่ะ

พี่อยากบอกน้องว่าไม่ต้องกลัวนะคะว่าจะเรียนไม่ได้ พี่กล้าพูดเลยว่ามีคนที่เรียนจบไปแล้ว แต่เริ่มต้นด้วยพื้นฐานที่่อ่อนกว่าน้องเยอะแยะค่ะ เหมือนที่ความเห็นก่อนหน้าบอก สำหรับพี่ที่นี่เป็นเหมือน Family ค่ะ เรียนกันไป ลากกันไป ติวกันไป มีตัวช่วยแน่นอนถ้าเราเรียนไม่เข้าใจ

ปล.เดี๋ยวพี่มาตอบเพิ่มทีหลังนะคะเรื่อง Theory กับ Apply
ปล.2 ถ้ามีคำถามอะไรที่ไม่ต้องการถามในกระดานความคิดเห็นสาธารณะ ส่ง Personal Message มาถามพี่ได้นะคะ ถ้าพี่ตอบไม่ได้เดี๋ยวพี่หาตัวช่วยมาตอบน้องเอง
เรียนจบแล้วค่ะ จบเมื่อ Class of 40 (March 2012)

ถ้าจากนี้ตอบอะไรไป แล้วข้อมูลไม่ Up to Date ต้องขออภัยค่ะ

*

Tue

• Guest
« Reply #5 on: January 05, 2015, 07:21:09 AM »
จาก ศิษย์เก่าคณะ B. Econ รุ่นที่ 5 ครับ
ม.ปลาย ผมจบศิลป์ภาษาจีนมา
(ขออนุญาตทวน Background นิดนึงนะครับ) โดยส่วนตัวเป็นคนชอบเรียนเลขครับ ตอนเรียน ม.ปลายที่เป็นเลขพื้นฐานคะแนนก็โอเคตลอด

ตามที่อาจารย์ พี่ๆ น้องๆ ได้ตอบไว้ Course Syllabus ก็เป็นตามด้านบนเลยครับ
และผมในฐานะที่ไม่จบสายวิทย์ คณิต หรือ ศิลป์-คำนวณ ไม่มีพื้นฐานของ Econometrics/ Calculus ใดๆ เลย
ก็อาศัยถามเพื่อน/ ปรึกษาอาจารย์และพี่ๆที่คณะ/ และทำโจทย์เยอะๆครับ
ทุกวิชาผ่านมาได้แบบสบายๆเลยครับ

ผมมองว่าวิชาเลขเหล่านี้แค่เราอาจเรียนช้ากว่าคนอื่น แต่เราก็ไม่ได้พยายามมากกว่าคนอื่นเท่าไหร่นะครับ
เพราะโจทย์เลขพวกนี้เป็นโจทย์แบบ Apply เสียมากกว่า อย่างไรก็ดีทุกคนก็ต้องเรียนรู้ใหม่พร้อมกันครับ

หากอยากเรียนจริงๆ ผมมองว่า ไม่มีอะไรยากเกินพยายามครับผม :)
หวังว่าคอมเม้นท์ของพี่จะช่วยตอบคำถามของน้องได้นะครับบบ
สู้ๆๆๆ !!

*

อาจารย์

• Guest
« Reply #6 on: January 06, 2015, 02:13:44 PM »
อาจารย์ขอตอบในฐานะที่เรียนเศรษฐาสตร์มาตลอดนะคะ และสอนเศรษฐศาสตร์เป็นเวลา19ปี วิชาเศรษฐศาสตร์อาจต้องใช้ความสามารถทางคณิตศาสตร์มากถ้าเรียนคณะเศรษศาสต์โดยตรง แต่ทึ่เอแบคเป็นเศรษฐศาสตร์ธุรกิจ ทำให้มีความหลากหลายของวิชาที่เรียน และมีความหลากหลายในการประกอบอาชีพ จำนวนนักเรียนที่ไม่มากทำให้อาจารย์และนักศึกษามีความใกล้ชิดกัน นักศึกษาสามารถปรึกษาอาจารย์ได้เมื่อมีปัญหาในการเรียน  ข้อดีของการเรียนสาขานี้คือสอนให้คิดเป็น ไม่เน้นท่องจำ หากเกรงว่าจะมีปัญหาเรื่องคณิตศาสตร์ ก็ไม่ต้องกลัวคะ ฝึกไปเรื่อยๆเดี๋ยวก็เขัาใจดี ครูเรียนศิลป์คำนวณและได้เรียนเศรษฐศาสตร์ตอนปริญาตรี รู้สึกว่าสนุกดี เลยเรียนต่อมาเรื่อยๆ และไม่เคยเสียใจที่เลือกเรียนสาขานี้

*

Napicos

• SuperStar Member
  • 294
« Reply #7 on: January 06, 2015, 08:09:36 PM »
กระทู้นี้ทำให้รู้ว่า ... อาจารย์ ABAC แอบดู ABAC Webboard อันนี้มากน้อยแค่ไหน ....
เรียนจบแล้วค่ะ จบเมื่อ Class of 40 (March 2012)

ถ้าจากนี้ตอบอะไรไป แล้วข้อมูลไม่ Up to Date ต้องขออภัยค่ะ

*

Atipha Baiprao

• Newbie
  • *
  • 1
« Reply #8 on: June 20, 2017, 02:37:30 PM »
คณะบริหารธุรกิจและเศรษฐศาสตร์ แบ่งเป็น BBA and B.Econ `ใช่ไหมคะ  แล้วถ้าแพลนจะเรียน BBA สาขา international business managment แล้วแพลนต่อโท เศรษฐศาสตร์ หรือ อาจจะเป็น logistic   หรือควรจะเลือก B.Econ minor international buisness management  ดีคะ อนาคตการทำงาน แบบใหนน่าจะ ไปได้ดีกว่าคะ