Dcondo Groovy Condo KJ place dorm list news

วิธีคิด GPA นะคับ (สำหรับคนยังไม่รู้)

• 6 Replies
  • 44527 Views

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

*

neverstopthefuckingrave

• Global Moderator
  • SuperStar Member
  • 414
สำหรับใครที่รู้แล้วก้ขออภัยด้วยนะคับ สำหรับคนที่ยังไม่รู้จริงๆ นะคับ ส่วนใหย่จะเป็นพวกปี1 นะ  :f449b82c:

บอกก่อนว่าเกรดพวกนี้จะเป็นเกรดที่ไม่คิด GPA นะคับ
R        = Course repeated later (ติด F มา แต่ได้เรียนใหม่แล้วผ่านแล้ว จะเปลี่ยนเป็น R และไม่นำไปคิด GPA)
S        = Satisfactory (ผ่าน)
U        = Unsatisfactory (ไม่ผ่าน)
W       = Withdrawal with Permission (ดรอป)
WF     = Withdrawal with Permission (ดรอป)
AUD   = Audit and non-credit (ไม่นับเครดิตและไม่มีเครดิต)
I         = Incomplete (ไม่ส่งงาน ต้องส่งงานก่อน เกรดถึงจะออก คล้ายๆ ติด ร.อะคับ 555)
WP/IP = Work in progress (กำลังดำเนินการ - แต่ในกรณีวิชาอิ้งหรือบางวิชาอื่นๆ WP ก้คือไม่ผ่าน ต้องเรียนใหม่คับ)
NR      = No Report (ไม่มีการรายงาน)
TR      = Transferred Credits (วิชาที่ย้ายมาจากมหาลัยอื่นหรือการรีเอนเตอร์)

เข้าเรื่องนะคับ555 ต้องบอกก่อนว่าแต่ละเกรดมีค่า GPA เท่าไหร่
ของเอแบคนะคับ บางมหาลัยจะไม่เหมือนกัน
A   = 4.00 Excellent
A-  = 3.75 Almost Excellent
B+ = 3.25 Very Good
B   = 3.00 Good
B-  = 2.75 Fairly Good
C+ = 2.25 Fair
C   = 2.00 Satisfactory
C-  = 1.75 Minimum Satisfactory
D   = 1.00 Poor
F    = 0.00 Failure

ในแต่ละวิชา ได้เกรดอะไรมาก้เอาค่า GPA ของเกรดไปคูณกับจำนวนเครดิตของวิชานั้นๆนะคับ
แล้วเอาจำนวนที่ได้มาไปบวกกับวิชาอื่นๆ
พอได้จำนวนทั้งหมดมาแล้ว ก้เอาไปหารกับจำนวนเครดิตทั้งหมดที่เราบวกรวมกันไปในตอนแรก
อันนี้เป็นสูตรนะคับ..
[(ค่า GPA x จำนวนเครดิต) + (ค่า GPA x จำนวนเครดิต) + ...] / จำนวนเครดิตทั้งหมด

ยกตัวอย่างนะคับ สมมุตมี 5 วิชา
Olddern     = A
V-Sit          = B-
Ake Kanek = B+
Ood Ood    = F
Rong Cha   = C+
ก้คือ [(4.00x3)+(2.75x3)+(3.25x3)+(0.00x3)+(2.25x3)] / 15
GPA ทั้งหมดของเทอมนี้จะเท่ากับ 2.45 คับ ;)

แต่มีทางลัดนิดหน่อยนะคับ อย่างนี้จะเร็วกว่าคับ เพราะผมทำอยู่ทุกเทอม
คือดูก่อนว่าทุกวิชาที่เรียนไปเครดิตเท่ากันหมดนะคับ ส่วนใหย่คือ 3
ถ้าเท่ากันหมด ก้ดูเลยคับว่าแต่ละวิชาได้เกรดอะไร
ก้เอาค่า GPA ของแต่ละวิชา่มาบวกรวมกันเลยคับ แล้วค่อยคูณ 3 ทีเดียว
แล้วเอาค่าทั้งหมดไปหารเครดิตทั้งหมดคับ
สูตรก้ตามนี้นะคับ..
[(ค่า GPA + ค่า GPA + ..) x จำนวนเครดิต] / จำนวนเครดิตทั้งหมด

ยกตัวอย่างนะคับ สมมุตมี 5 วิชา
Olddern     = A
V-Sit          = B-
Ake Kanek = B+
Ood Ood    = F
Rong Cha   = C+
ก้คือ [(4+2.75+3.25+0+2.25) x 3] / 15
GPA ทั้งหมดก้จะได้ 2.45 เหมือนกันนะคับ ;)

หวังว่าโพสนี้จะได้เป็นประโยชน์ต่อหลายๆ คน ไม่มากก้น้อยนะคับ
ทิ้งไว้ให้ถึงพวกรุ่นน้องๆ ที่จะเข้ามาเรียนเอแบคในอีกหลายๆปีข้างหน้านะคับ  :17f0f3b0:

*

อุอุ

• Guest
ขอบคุณมากค่า แล้วถ้าเราจะบวกเกรดที่ได้ รวมกะGPA มีวิธีไหมคะ :baa60776:

*

• 414
ยังไงหรอคับ? สมมุตมี GPA อยู่ 3.24 แต่เทอมใหม่นี้ เกรดพึ่งออกมาได้ A มาตัวนึง เครดิต3
แล้วอยากคิดว่า GPA เรา จะเป็นเท่าไหร่แล้วอะหรอคับ?

ถ้าตามนี้ก้คิดตามนี้เลยคับ เอา GPA ที่มีอยู่ 3.24 ปัจจุบันนี่
ไปคูณกับเครดิตที่เก็บไปแล้ว
พอได้ค่ามาก้เอาไปบวกรวมกับค่า GPA ของวิชาใหม่นี้ที่ได้ A อะคับ
แล้วก้หารจำนวนเครดิตทั้งหมดคับ

สมมุตนะคับ ตอนนี้ GPA อัพเดตล่าสุดเทอมที่แล้ว คือ 3.24 เครดิตเก็บไปแล้ว 24
เทอมใหม่นี้ได้ A วิชานึงมา แล้วอยากคิดว่า GPA จะขยับไปเท่าไหร่แล้ว
ก้เอา 3.24 คูณกับ 24 คับ จะได้ 77.76
แล้วเอาไปบวกค่า GPA ของเกรด A อะคับ ดูด้วยนะคับ วิชาที่ได้ A มา มีกี่เครดิต
ที่สมมุตมานี่มี 3 เครดิต ก้คือ 77.76 + (4.00x3) เท่ากับ 89.76
แล้วเอา 89.76 ไปหาร เครดิตทั้งหมดคือเครดิตที่รวมวิชาที่ได้ A ด้วยอะคับ
ก้จะได้เป็น 89.76 / 27 เท่ากับ 3.32
ก้คือ GPA ตอนนี้ ขยับมาเป็น 3.32 แล้วคับ

แต่วิธีนี้ จะไม่เป๊ะ 100เปอเซนนะคับ
ถ้าจะเอาเป๊ะๆเลย ก้ต้องใช้วิธีที่ผมบอกไปตอนแรกอะคับ
แต่ไม่ต่างกันมากหรอก ห่างกันอย่างมากแค่ 0.01-0.02 เองคับ

มีตรงไหน งง ถามได้นะคับ ยินดีคับผม ;)

*

ตอบ

• Guest
ใช้โปรแกรมคำนวนเกรดแบบนี้ง่ายกว่าครับ http://www.abactoday.com/webboard/abac-talk/grading-4-au-v-2/ Credit:Grading4AU  (a04)

*

u562xxxx

• Guest
พี่เค้าคงอยากให้รู้ไว้มั้งคับ? เป็นความรู้รอบตัวน่ะ
ให้รู้ไว้ว่าคิด GPA น่ะเป็นแบบนี้ ไม่ใช่ไปรอคนอื่นคิดให้
หรือรอโปรแกรมให้คิดให้ โดยเราไม่รู้เรื่องอะไรเลย
อีกอย่างถ้ารอโปรแกรมก้คงคิดไม่ได้ทุกที่ ต้องรอมาเปิดคอมงี้อะหรอคับ?
ถ้ารู้วิธีคิด อย่างที่พี่ soda_hsog บอกมา ก้คงคิดได้ทุกที่ทุกเวลา
คิดในใจยังได้เลยคับ ผมว่า
ยังไงก้ขอบคุนพี่ soda_hsog มากน่ะคับ
ที่มาบอกวิธีคิดอย่างละเอียดให้รู้ไว้
ผมเป็นคนนึงแหละคับ ที่อยากคิดเอง ทำอะไรด้วยตัวเอง
ไม่ใช่ฝากชีวิตไว้กับคนอื่นน่ะคับ

*

• 414
พี่เค้าคงอยากให้รู้ไว้มั้งคับ? เป็นความรู้รอบตัวน่ะ
ให้รู้ไว้ว่าคิด GPA น่ะเป็นแบบนี้ ไม่ใช่ไปรอคนอื่นคิดให้
หรือรอโปรแกรมให้คิดให้ โดยเราไม่รู้เรื่องอะไรเลย
อีกอย่างถ้ารอโปรแกรมก้คงคิดไม่ได้ทุกที่ ต้องรอมาเปิดคอมงี้อะหรอคับ?
ถ้ารู้วิธีคิด อย่างที่พี่ soda_hsog บอกมา ก้คงคิดได้ทุกที่ทุกเวลา
ยังไงก้ขอบคุนพี่ soda_hsog มากน่ะคับ
ที่มาบอกวิธีคิดอย่างละเอียดให้รู้ไว้
ผมเป็นคนนึงแหละคับ ที่อยากคิดเอง ทำอะไรด้วยตัวเอง
ไม่ใช่ฝากชีวิตไว้กับคนอื่นน่ะคับ

ยินดีคับน้อง ดีใจคับที่มีคนคิดแบบนี้
แต่พี่ว่า ทุกคนก้คงหวังดีกับคนอื่นทั้งนั้นแหละคับ
พี่น้องกัน ก้คอยช่วยเหลือกันนะคับ เราชาวเอแบคคับ ;)

*

ตอบ

• Guest
แหม่ อยากรีบรู้เกรดขนาดรอเปิดคอมไม่ได้เลยหรอครับ ผมว่าโปรแกรมมันช่วยให้คนเราประหยัดเวลาและแม่นยำกว่านะครับ คนเราเรียนรู้ไม่ใช่สิ่งที่ิผิดแต่ไม่จำเป็นต้องทำเองซะทุกอย่าง :96f0b971: