Dcondo Groovy Condo KJ place dorm list news

ถามเรื่อง Mean หน่อยคับ มันคืออะไร?

• 7 Replies
  • 44309 Views

0 Members and 2 Guests are viewing this topic.

*

neverstopthefuckingrave

• Global Moderator
  • SuperStar Member
  • 414
ตามหัวข้อเลยคับ มันคือไรอะ?
เห็นพอคนนู้น คนนี้ได้เกรดไม่ดี ก้บอกว่า Mean วิชานี้มันต่ำ
พอวิชาไหน ผ่านง่ายๆ ทำเกรดดีๆ ง่ายๆ ก้บอกว่า Mean วิชานี้สูง
อยากรู้มากๆเลยคับ ช่วยอธิบายให้กระจ่างหน่อยคับ
ว่า Mean ที่พูดกัน มันคืออะไรอ่าาา :baa60776:

*

งืมม

• Guest
คะแนนเฉลี่ยรวมของทุกคนในsecค่ะ แต่บางวิชาอาจตัดมีนรวมกันทุกเซคค่ะ
แบบว่าเอาคะแนนทุกคนมารวมกันแล้วหารจำนวนคน

*

neverstopthefuckingrave

• Global Moderator
  • 414
คะแนนเฉลี่ยรวมของทุกคนในsecค่ะ แต่บางวิชาอาจตัดมีนรวมกันทุกเซคค่ะ
แบบว่าเอาคะแนนทุกคนมารวมกันแล้วหารจำนวนคน

แล้วมันมีผลกับเกรดของเรายังไงหรอคับ?

*

deerdear

• Guest
จขกท. น่าจะจำสลับกันนะคะ
มีนต่ำโอกาสได้เกรดดีๆก้อจะสูง
ถ้ามีนสูงเราก้อต้องยิ่งทำคะแนนให้มากขึ้นไปอีก เพื่อที่จะได้เกรดดีๆ
เพราะมีนเพิ่งหมายถึงเกรด c เอง
เช่น ถ้าสมมติ มีน 8 จาก 25 ถ้าเราได้ซัก 14-16 ก้อโอเคแล้ว
แต่ถ้ามีนเป็น 14 เราก้ได้คะแนนซัก 19-20 ขึ้น

พอเข้าใจขึ้นบ้างมั้ยคะ

*

Vivid

• 239
มันคือคะแนนเฉลี่ยของวิชานั้นครับ

หลังจากสอบมิดเทอมหรือไฟนอลเส็ด เค้าจะเอาคะแนนที่เด็กๆสอบได้ มาบวกกันให้หมด แล้วหารด้วยจำนวนนักเรียนที่เข้าสอบ

mean จะเป็นเกณฑ์คะแนนให้เราในปีนั้น ซึ่งต่างจากเกณฑ์แบบกำหนดตายตัว

เช่น mean=20 เราสอบได้คะแนน 21 นั่นคือผ่านโซนอันตราย ถ้าได้ต่ำกว่า 20 ก็อยู่ในโซนอันตราย

*

Agent S

• Professor Member
  • 73
Mean คือ คะแนนเฉลี่ยของวิชานั้นๆครับ จะคำนวณจากคะแนนของทุกคนรวมกันแล้วหารด้วยจำนวนคน อาจจะนับเป็นMeanรวมทุกSec หรือแค่Meanรวมของแต่ละSec ซึ่งคนที่ได้คะแนนเท่าMeanจะได้Cครับ ดังนั้น วิชาไหนMeanสูง เราต้องทำคะแนนให้ได้เยอะๆครับ ลำบากหน่อย เพื่อเกรดเราจะได้ไม่ต่ำกว่าC ส่วนอันไหนMeanต่ำ ก็ทำคะแนนให้ได้เยอะๆเช่นกันครับ ลุ้นAไปเลย  :fea27916:
« Last Edit: April 20, 2013, 09:54:52 PM by Agent S »

*

amarie

• Sr. Member
  • 44
คือเอาคะแนนของเรากับคะแนนของทุนคนในsecมาเฉลี่ยนะค่ะแล้วตัดออกมาเป็นเกรด พูดง่ายๆก็ต้องactiveตลอดนะ ถ้าแบบคะแนนตัวเองตำกว่าmeanก็ลำบากเลย  แต่ก็แล้วแต่วิชาบางวิชาก็คิดตามเกณฑ์นะ

*

491xxxx

• Guest
มันคือคะแนนเฉลี่ยของวิชานั้นครับ

หลังจากสอบมิดเทอมหรือไฟนอลเส็ด เค้าจะเอาคะแนนที่เด็กๆสอบได้ มาบวกกันให้หมด แล้วหารด้วยจำนวนนักเรียนที่เข้าสอบ

mean จะเป็นเกณฑ์คะแนนให้เราในปีนั้น ซึ่งต่างจากเกณฑ์แบบกำหนดตายตัว

เช่น mean=20 เราสอบได้คะแนน 21 นั่นคือผ่านโซนอันตราย ถ้าได้ต่ำกว่า 20 ก็อยู่ในโซนอันตราย
ขอเพิ่มความเข้าใจบางอย่างเพิ่มด้วยนะครับ
การต่ำกว่า mean มิได้อยู่ในโซนอันตรายไปทั้งหมด ต้อง + - 1 standard deviation ด้วย

ตย. mean = 20 Sd = 4 คนที่ได้ 16-24 นี่ก็ได้ C เหมือนกัน

เพราะอย่าลืมว่า Mean แปลว่าค่ากลาง
ถ้าตัดเกรดต่ำกว่า Mean คือ D, F แปลว่า นักศึกษา 50% ได้ D หรือ F ซึ่งมันไม่จริงครับ

ปล.บางวิชาที่ Mean Midterm ต่ำมาก แล้วไปดรอปกัน ก็จะทำให้ Mean เพิ่มขึ้นด้วยครับ