Dcondo Groovy Condo KJ place dorm list news

จบ BBA, ABAC ได้เงินเดือนเท่าไหร่หรอ

• 16 Replies
  • 31151 Views

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

*

strainghtforward

• Guest

*

หหหหหห

• Guest
ขึ้นอยู่กะเกรดเลความสามารถ ถ้าเกรดสูงและเก่งก็น่าจะได้เยอะกว่ามหาลัยอื่นอ่ะ คิดว่านะ

*

รุ่นพี่

• Guest
โดยเฉลี่ย start 15,000-20,000 ครับ

*

ZLALA

• Sr. Member
  • 41
  • @MGT
รู้แต่ว่าได้+ภาษาเพิ่ม1500-2000 จากbase ของแต่ละบริษัท
เกรดได้เท่ากันนะ (จากบริษัทพี่เรา ) แต่ว่าได้สิทธิ์คัดเลือกมากกว่าคนอื่นเวลาไปสมัครก่อนเท่านั้นเองง
หมายถึงว่า เกรดดีเป็นแบบบัตรผ่านเราให้ดูดีขึ้นอะ  :)

เดี๋ยวนี้ดูกันจากประสบการณ์ละอะ
มีอะไร PM มาถามได้นะคะ ^^

*

พี่รหัส 241-xxxx

• Guest
ตอนที่พี่จบพี่ได้ 5 พันบาท ถือว่าเยอะพอสมควรเมื่อ 25 ปีที่แล้วอ่ะ

*

webmaster

• Administrator
  • SuperStar Member
  • 439
  • ตามทันทุกข่าวสารในABAC
    • http://www.facebook.com/ABACTODAY/
โอ้ววว เรามีรุ่นพี่241 มาเล่นเวปบอร์ดด้วยหรอเนี่ยยย

หุหุ

ยินดีต้อนรับครับ ;)
+ http://www.abactoday.com/                      = อ่านข่าวทั้งหมดในเอแบค
+ http://www.abactoday.com/abacdorm/  = ศูนย์รวมหอพักรอบๆเอแบค
+ http://www.abactoday.com/webboard/  = เว็บบอร์ดสำหรับนักศึกษา

*

u5110562

• Newbie
  • *
  • 3
 เราว่าเดวนี้ขึ้นอยุ่กับประสบการณ์ในการทำงานมากกว่า ถ้ามีน่า่จะได้เงินเดือนดีนะ

*

รุ่นพี่ เอแบค

• Guest
15,000 -20,000 Bhts krub

สุดท้ายอยู่ที่ความสามารถ ประสบการณ์ และทัศนคติครับ มองโลกในแง่บวก ให้คิดไว้ก่อนว่าทุกชิ้งงานที่ถูกมอบหมายมามีทางทำให้สำเร็จได้หมด รับรองก้าวหน้าโล้ดครับ เพราะเราจะเห็นทางออก ไม่จมอยู่กับปัญหา คนจะรู้สึกดีที่ได้ทำงานด้วย

ผมเริ่มมาจาก พนง ธรรมดา ตอนนี้เป็น Country Consultant คุม unit ในไทยครับ เงินเพิ่มจากตอนเริ่ม 4 เท่า และยังจะเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ ก็ยังสนุกกับงานอยู่ครับ

พอได้ทำงานมาซักพักก็สังเกตุว่า ทุกๆองค์กร สิ่งที่แยกระหว่าง พนงระดับบริหาร กับพทงระดับปฎิบัติการคือวิธีคิดนี่แหล่ะครับ  ลองคิดดูถ้าบริษัทเอาคนที่มองแต่แง่ลบ จะทำอะไรก็ติดโน่นติดนี่ มีแต่ปัญหาให้เป็นหัวหน้า มันคงไม่ดีแน่ๆใช่ไหมครับ เพราะแค่หัวหน้ายังบอกว่าทำไม่ได้ ติดโน้นติดนี่ ลูกน้องก็ไม่ต้องพูดถึง

ลองหาหนังสือมาอ่าน ของคุณ บัณฑิต อึ้งรังษี มีประโยชน์มากครับ เพราะเป็นสิ่งที่ทุกองค์กรขาด และหาคนประเภทนี้อยู่ เพราะคนประเภทนี้สามารถสร้างความเปลี่ยนเเปลงได้ ใช้ได้ทั้งงานและชีวิตส่วนตัวครับ

จากรุ่นพี่ เอแบค

*

947

• Guest
จบ BBA , ABAC นี่ไม่ได้หรอกครับ

แต่ถ้าจบแล้วหางานทำถึงจะได้นะ เรทอย่างต่ำตอนนี้ก็คง start ที่ 10000 แล้วนะครับ ถ้าหากเกรดไม่ต่ำมาก

*

พี่ชาย

• Guest
 :6f428754:
ก็ไม่รู้เหมือนกันนะค่ะ แต่พี่ชายหนู เรียนที่เอแบค7 ปีครึ่ง จบออกมา ได้ทำงานกับหน่วยงานรัฐบาลสหรัฐอเมริกาเลย เกี่ยวกับช่วยเหลือชุมชนในประเทศไทย พี่ชายหนุจบตอนแรก ที่บ้านก็เครียดว่าเค้าจะได้งานอะำไร เพราะว่าเกรดเฉลี่ยสะสะสมจบได้ 2.4  แต่หลังจากที่เค้าไปสมัคร เค้าได้เงินเดือน หกหมื่นกว่าๆ ตอนนี้ก็จบมาได้จะสี่ปีแล้ว ก็ได้ออกมาจากที่นั้นแล้ว แล้วมาทำอีกที่นึง ได้ตำแหน่ง ผู้ช่วยผู้อำนวยการองค์กรช่วยเหลือเด็กด้อยโอกาสของต่างประเทศ พีชายบอกว่า ฝรั่งเค้ารับคนเข้าทำงาน ไม่ได้ดูที่เกรดหรือผล แต่ดูที่ผลงาน ประสบการณ์ต่างๆตั้งแต่เด็กเลย จนโต จนเรียนจบ ว่าทำอะไรมาบ้าง แล้วก็นิสัย มนุษย์สัมพันธ์กับคนอื่นว่าได้มากน้อยแค่ไหน

ยังไงก็โชคดีนะค่ะ หนูก็เพิ่งมาสอบเข้าที่เอแบคค่ะ กำลังจะเริ่มเรียน intensive ค่ะ ชื่อ พลอยนะค่ะ จะเข้าคณะ com art ค่ะ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะค่ะ

*

Arts English

• Professor Member
  • 94
เกรดไม่สำคัญหรอก อยู่ที่ประสบการณ์และผลงานของแต่ละคน พี่ผมฝากบอกมาอ่ะครับ

*

nk

• Guest
เกรดคือการที่แสดงว่า ระหว่างเรียนเรามีความตั้งใจและมุ่งมั่นกับการศึกษาแค่ไหน
กิจกรรมและประสบการณ์หรือการฝึกงานต่างๆ คือ สิ่งที่บอกว่าเด็กคนนี้เรียนรู้โลกภายนอกและการใช้ชีวิตในสังคมมากน้อยเพียงใด

ไม่ควรทิ้งอันไหนไม่เลย ... ดังนั้น ถ้ามีโอกาสได้ฝึกงานก็ฝึกงานเถอะค่ะ
มันทำให้โลกกว้างขึ้นเยอะมาก
ถ้ามีเวลาร่วมกิจกรรม เข้าชมรม ทำอีเว้นมหาลัยหรืองานนอกต่างๆ ก็ยิ่งทำให้เราพัฒนาตัวเองมากขึ้น
เวลาบริษัทสัมภาษณ์ เค้ามักถามว่า "เราได้อะไรจากการทำ xxx , เราเรียนรู้อะไรบ้างจากจากฝึกงานที่นั่นที่นี่, เราเจอปัญหาอะไรบ้าง แก้ไขยังไง"

การได้ลองทำจริงๆ มันสนุกและเป็นบทเรียนที่ดีมากกว่าการนั่งในห้องเรียนแล้วฟังตามที่อาจารย์สอน

ดังนั้น ... คำตอบของคำถามเหล่านี้ ... คุณต้องเรียนรู้ด้วยตัวเอง :)

*

Arts English

• Professor Member
  • 94
พี่เรา จบเอแบคได้เกรด 2.5 กว่าๆ

แต่ประสบการณ์ทำงานและทัศนคติ ความมุ่งมั่นในการทำงานพี่เรามีสูงมาก

และฝีมือดีกว่าพวกเด็กเกียรตินิยม (พี่เราทำงานแบงค์ชาติ)

เงินเดือน ณ ตอนนี้ 65000+++ ไม่รวมเบี้ยขยันนะ เพราะเป็นหัวหน้าไปละ อายุ 34 เอง

แบบนี้คิดว่าไง ประสบการณ์ทำงาน หรือ เกรดเฉลี่ยดี -0-

*

atomic168

• Newbie
  • *
  • 2
พี่ผมจบไปสดๆร้อนๆ marketing ได้ราวๆ 7หมื่น อายุ 23

*

nutszaa

• Jr. Member
  • **
  • 14
อยากรู้ว่าถ้าเราทำชมรมอ่ะ อันนี้ถือเป็นประสบการณ์มั้ยอะ

แล้วจำเป็นต้องเรียนต่อ ป.โทมั้ย ถ้าต้องการเงินเดือนเยอะๆ หรือว่าไม่จำเปน ??