Dcondo Groovy Condo KJ place dorm list news

เครื่องคิดเลข คำตอบออกมากไม่เปนตัวเลข แต่เป็นเศษส่วน ทำยังไงดีค่ะ

• 12 Replies
  • 87660 Views

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

*

ooooo

• Guest
สมมุติว่า หา ค่า 6000 หาร 14 ก็ออกมาเป็น 3000 ส่วน 7
ไม่ออกมาเป็นทศนิยม ทำไงได้บ้างอะคะ  casio รุ่น fx-85es plus อะค่ะ

*

เป็ดด

• Guest
เอาไขควงขันนอต แล้วเอาถ่ายออกมา เสดแล้วเอาถ่ายใส่เหมือนเดิม ก็ปกติแล้ว 555 จิง

*

Vivid

• SuperStar Member
  • 239
ผมว่ารุ่นนั้นใช้ยากมาก เพราะถ้าคำตอบมีจุดทศนิยม มันจะออกมาเป็นเศษส่วน

มีครั้งนึงผมลืมเอา cal. ไป เลยไปยืมเพื่อนในห้องสอบ ไม่เคยใช้รุ่นนี้..ตกใจเลย เลยกดมั่วๆไปที่ปุ่ม Eng หลังจากได้คำตอบเศษส่วน

ผมก็ยังไม่ได้ถามใครเลย ว่าถูกไหม แง่มๆ แต่พอกดแล้วมันก็ออกมาเป็นจำนวนเต็มนะ แต่บางคำตอบก็ไม่ออก คืองงเหมือนกัน

*

จา

• Guest
กด ปุ่ม s-d ค่ะ ของเรา fx350es น่าจะกดปุ่มเดียวกัน

*

ooooo

• Guest

*

Little Leo

• Guest
กด Shift - Setup - 2

แสดงเป็นจุดทศนิยมธรรมดา กด s---d ก็ได้แต่จะเสียเวลานิดหน่อย

*

slotmachine

• Hero Member
  • 182
ขอนอกเรื่องนิดนึงค่ะ
ไม่ทราบว่าแมตฟอร์กับสแตด ใช้รุ่น fx-85es plus หรือ  fx350es ค่ะ
ตอนนี้ไม่มีสั่งอย่าง อิๆ จะซื้อเร็วๆนี้
A bird soaring high and high in the sky
As soon as i i look in the sky
it craps in my eye……

*

ima

• Guest
เราก็รำคาญมากเลยค่ะ กดมั่วๆไปก็ได้เอง 555555
สรุป รุ่นของเราถ้าโหมด COMP คิดเลขออกมาเป็นเศษส่วนค่ะ กด S-D ถึงจะเป็นทศนิยมให้ค่ะ
แต่ถ้าโหมด STAT คิดเลขออกมาจะเป็นทศนิยมให้เลยจ้า

วิธีแก้คือ ไป mode set up > stat(กดเลข3)> กดโหมดไหนก็ได้ค่ะ 1 โหมด > กด on ออกมา
จะเห็นว่าด้านบนขึ้น stat อันนี้เวลาคิดเลขจะเป็นทศนิยมให้เลยค่ะ
ถ้าอยากได้เป็นเศษส่วนแบบเดิมก็ mode set up กดโหมด comp(กดเลข 1 ค่ะ)

*

KHisARa

• Guest
หลังฝาเคสมีบอกไว้ค่ะ  (a04)

ถ้าอยากให้แสดงผลเป็น แบบตัวเลขทศนิยม อันนี้จะอยู่ในหมวด MthIO - LineO
SHIFT - MODE - กด1 -กด2

ถ้าอยากกลับไปใช้แบบเดิมที่เป็น เศษส่วนก็อยู่ในหมวด MthIO - MathO
SHIFT - MODE - กด1 -กด1

สำหรับคนที่อยากกดแบบใช้ ไม่บ่อยครั้ง หรือนานทีกดใช้ที แบบว่าขี้เกียจปรับโหมด  :55318906:
พอกดคำนวณได้แล้ว - กดปุ่ม S<->D  (ที่อยู่ข้างบนปุ่ม DEL) ได้เลยทันทีค่ะ มันจะสลับโหมดชั่วคราวให้ ไม่ต้องปรับโหมด  :d16c4689:

*

KHisARa

• Guest
หลังฝาเคสมีบอกไว้ค่ะ  (a04)

ถ้าอยากให้แสดงผลเป็นแบบตัวเลขทศนิยม อันนี้จะอยู่ในหมวด MthIO - LineO
SHIFT - MODE - กด1 -กด2

ถ้าอยากกลับไปใช้แบบเดิมที่เป็น แบบเศษส่วน ก็จะอยู่ในหมวด MthIO - MathO
SHIFT - MODE - กด1 -กด1

สำหรับคนที่อยากกดใช้ แบบไม่บ่อยครั้ง หรือนานทีกดใช้ที แบบว่าขี้เกียจปรับโหมด  :55318906:
พอกดคำนวณได้แล้ว - กดปุ่ม S<=>D  (ที่อยู่ข้างบนปุ่ม DEL) ได้เลยทันทีค่ะ มันจะสลับโหมดชั่วคราวให้ ไม่ต้องปรับโหมด  :d16c4689:

*

praow

• Guest
ขอถามห่น่อยค่ะเครื่อง casio fx-350es plus เวลากด arccos เพื่อหาค่ามุมแล้วค่าที่ได้ไม่ตรงกับ รุ่น casio fx-991es plus เลย
คือหาค่าแล้วไม่ได้มุมออกมาเลยค่ะ รบกวนตอบด้วยนะค่ะ