Dcondo Groovy Condo KJ place dorm list news

เรื่องทุนการศึกษา ค่าใช้จ่าย การเรียน สังคมในเอแบค

• 14 Replies
  • 60731 Views

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

*

Waranyu2539

• Newbie
  • *
  • 2

:af48944b:สวัสดีครับพี่ๆชาวเอแบคทุกท่านที่เคารพ..... :6f428754:

ตอนนี้ผมกำลังศึกษาอยู่ชั้นมัธยมศึกษาปีที่5สายภาษาญี่ปุ่นครับ โรงเรียนวัดแห่งหนึ่งในจังหวัดนนทบุรี(ผมเด็กสายญี่ปุ่นปีแรก)
ผมอยากเข้าเรียนที่เอแบคในสาย Arts of Business-Japanese มาก เพราะผมคิดว่าเอแบคจะเป็นช่องทางให้ผมประสบความสำเร็จได้ดีกว่าที่อื่น และแล้ว ปัญหาก็ตามเข้ามาครับ หลายเรื่องมาก ปวดหัว ปวด ตับ ฮือๆๆๆๆๆ ช่วยตอบให้กระจ่างทีคราฟฟฟ

1.เรื่องทุนการศึกษา
1.1.ทุนเรียนดีน่ะครับ ทางโรงเรียนจะต้องส่งคำร้องขอไปให้ทางมหาวิทยาลัยพิจารณาหรือเปล่า แล้วต้องใช้อะไรในการส่งบ้างครับ ส่งยังไง หรือผมต้องไปติดต่อกับทางมหาวิทยาลัยเองครับ
1.2.ถ้าเกิดได้ทุนจริงๆ ผมสามารถกู้ กยศ มาเป็นค่าใช้จ่ายได้ด้วยหรือเปล่า
1.3.จะตรวจสอบผลการพิจารณาทุนของทางมหาวิทยาลัยได้อย่างไร
1.4.ทุนเรียนดี เขาจ่ายให้แค่ค่าหน่วยกิต ส่วนค่าบำรุงการศึกษาเราต้องจ่ายเอง (ผมเข้าใจถูกหรือเปล่า)

2.เรื่องค่าใช้จ่าย
2.1.จำเป็นไหมครับว่าคนที่เรียนเอแบคได้ต้องเป็นคนรวยเท่านั้น
2.2.ผมสามารถทำงานไปพร้อมกับเรียนได้หรือเปล่าครับ
2.3.มีวิธียังไงบ้างที่จะอยู่ในเอแบคอย่างประหยัดที่สุด (แห่ะๆๆๆ)

3.เรื่องสังคมในเอแบค
3.1.การแต่งกายหรือข้าวของเครื่องใช้ในการเรียนมีผลมากไหมครับกับการเรียนที่เอแบค
3.2.เป็นเด็กทุน แถมบ้านไม่รวย จะโดนเยาะเย้ยเอาไหมครับ?
3.3.จริงหรือเปล่าครับที่เขาว่ากันว่าของในเอแบคแพงมาก (ผมสามารถห่อข้าวกล่องไปกินได้ป่าว อิอิ)

4.เรื่องการเรียน
4.1.ผมรู้สึกว่าผมยังไม่เก่ง อิงค์ พยายามจะปั่นให้ทันก่อนเข้าไปเรียน แต่ถ้าผมพยายามได้ไม่ดีพอ ต่ำกว่าระดับมาตรฐานที่มหาลัยต้องการ ต้องลงเรียนหลักสูตรแบบเข้มหรือเปล่าครับ (เห็นรุ่นพี่เขาบอกมา)
4.2.จริงหรือเปล่าที่เรียนเอแบคเน้น คณิต กับ อังกฤษ
4.3.ผมจะเข้าในสาย Business-Japanese ครับ เห็นบางคนบอกว่า ถ้าสอบ JLPT N4 ผ่านก็ไม่ต้องเรียนวิชาญี่ปุ่น ของปี1ใช่หรือเปล่า
4.4.จริงหรือเปล่าครับ กับคำที่ว่า ”เด็กเอแบค เก่งไม่กลัว กลัวขยัน”

:5c745924:  ช่วยผมหน่อยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ :0eeeff42:
« Last Edit: April 14, 2013, 10:49:10 PM by webmaster »

*

LYn

• Guest
ก่อนตอบคำถามอื่นๆ อยากทำความเข้าใจกับน้องๆก่อนว่า เอแบค ไม่ใช่มหาลัยของคน'รวย'เท่านั้น!
คนปกติ สามัญ บ้านไม่รวย ก็มาเรียนได้ สังคมทั้งหมด ไม่ใช่แบบในละคร คนรวยดูถูกคนจน นะจ้ะ
พี่ขอการันตีด้วยประสบการณ์ชีวิตในเอแบค 3 ปีที่ผ่านมา

1.1. มีทุน 2 แบบ คือ ( http://www.au.edu/AU-Scholarship/AU-Scholarship/ ดูข้อมูลแต่ละทุนในลิ้งค์นี้ )
       - 84 พรรษา เป็นทุนที่เอแบคออกเฉพาะค่าหน่วยกิตให้ มีตั้งแต่ <=100% ที่เหลือจ่ายเอง ประมาณเทอมละ 25,000(กรณีได้ทุน 100%)
         สำหรับคณะที่ Art-Jap สมัครโดย เอแบคมีทุนให้โรงเรียนบางแห่งอยู่แล้ว/ถ้าไม่มี ลองให้อาจารย์แนะแนวที่โรงเรียนติดต่อมาทางมหาลัย
         เอกสาร = ใบเกรด 3.5ขึ้นไป, Portfolio, จะมีการจัดสอบวัดความรู้ 2 วิชา Eng,Math เพื่อดูว่าน้องต้องเรียนซัมเมอร์ปรับพื้นฐานมากเท่าไหร่
                      สอบไม่ได้ไม่เป็นไร ไม่ต้องกลัว ผลแค่จ่ายตังมากขึ้น แล้วเรียนซัมเมอร์นานขึ้น ประมาณ 30,000 บาท
       - ทุน E-listening เป็นทุนที่ทาง Nextstep แจกให้ ต้องทำข้อสอบเพื่อดูว่าเราผ่านเกณฑ์มั้ย ไม่ยาก ไปลองทำตัวอย่างข้อสอบในเว็ปได้
         รุ่นพี่บอกว่า ข้อสอบก็วนเวียน ไม่ได้ยากมาก เอกสารและการสมัครก็เหมือนทุน 4 ทศวรรษ
   ปล. ทั้ง 2 ทุน เป็นทุนให้เปล่า เมื่อเรียนจบไม่ต้องมีการทำงานใช้ทุนใดๆทั้งสิ้น แค่เข้ามาแล้วต้องทำงานทุนให้มหาลัยปีละ 120 ชม. งานทั่วไปไม่หนัก เช่น Staff
1.2 สามารถกู้ กยศ ได้ เพื่อนพี่ก็ทำกันอยู่ แต่ขั้นตอนนี้ พี่ไม่แน่ใจ รู้แค่ต้องไปทำเรื่องกบทางมหาลัยต่อเองจ้า
1.3 ตรวจได้จากทางเว็ปของมหาลัย www.au.edu แต่ส่วนใหญ่ ถ้า เกรดผ่าน(กรณีทุน 84 พรรษา) ก็ไม่มีปัญหาจ้า
1.4 เข้าใจถูกแล้วจ้า ส่วนต่างที่เด็กทุน 100% ต้องจ่าย ปประมาณ เทอมละ 25,000 บาท บวกลบไม่เกิน 30,000 ค่ะ

2.1 ไม่ว่าเรียนที่ไหน ความรวยไม่ได้มีส่วนเลย น้องจะเรียนได้ ไม่ได้ อยู่ที่ความขยันของตัวน้อง เงินใช้แค่จ่ายต่าเทอม เกรดเกิดจากความพยายามของตัวเราเองค่ะ

2.2 ถ้าอยากทำงาน ก็ทำได้ แต่พี่ไม่แนะนำ เพราะที่เอแบคเรียนค่อนข้างยากอยู่แล้ว เราต้องเรียนเป็นภาษาอังกฤษเกือบทุกตัวค่ะ ไม่ว่าน้องเรียน Art-Jap ก็ตาม
2.3 ขอบอกว่า ตอนพี่มาอยู่ใหม่ๆ ใช้เงินค่ากินอยู่ เดือนละ 8,000 บาทเท่านั้น! แต่ปัจจุบันเพิ่มขึ้นเพราะตัวพี่เอง ไม่ใช่ว่ารายจ่ายรอบตัวปรับขึ้น
      มันเคยมีจัดอันดับหอพัก เอแบคบางนา แต่พี่หาลิ้งค์ไม่เจอ ฮ่าๆ เอาเป็นว่า ถ้าจะเอาอยู่สะดวก ราคาปานกลาง เพื่อนเยอะ ไม่เงียบเหงา แนะนำ หอใน
      ตอนนี้ค่าหอใน ราคาถูกสุดคือ หอหญิง ห้องรวม 2,000 บาท รวมค่าน้ำ-ไฟแล้ว
                                         หอชาย ห้อง Standard 4,000 บาท ไม่รวมน้ำ-ไฟ
      ค่ากิน ถูกสุด คือกินที่โรงอาหาร เช้า-เย็น เฉพาะจัน-ศุก ข้าวจานละ 35-50 บาท เสา-อาทิด กินที่ Au Mall ข้าวจานละ 50+

3.1 ไม่มีผลใดๆ ทั้งสิ้น มันอยู่ที่ตัวเราเอง คำถามที่น้องถาม เหมือนกับว่า คนใช้หลุยส์ ชาแนลแล้วจะเรียนเก่งขึ้น! อยากให้น้องคิดเองว่ามันเป็นไปได้มั้ยคะ?
       ถ้าเราเห็นเพื่อนใช้ของแบรนเนม แล้วเรารู้สึกต่ำต้อย นั่นก็เพราะ น้องตีค่าตัวเองที่ของแบรนเนมที่น้องไม่มี มันใช่เรื่องหรอ?
       ที่นี้ ไม่ใช่ทุกคนจะใช้ของแบรนเนม และไม่ใช่ว่าคนใช้ของแบรนเนมจะไม่คบคนไม่ใช้ ถ้ามีคนทำแบบนั้น ก็อย่าไปยุ่งกับเขาเลย ประสาท!!
3.2 ถ้าโดน พี่ก็คงโดนไปแล้วจ้า ไม่ต้องกลัวหรอก ใครมันจะมาสนใจว่าบ้านเรารวยไม่รวย ถ้าเขาสนก็แสดงว่าเขาคบเราที่เงินที่เรามี
      บ้านพี่ไม่รวย แต่พี่ตั้งใจเรียน พี่มีเพื่อนเยอะมาก ทั้งเพื่อนหิ้วแบรนเนมและเพื่อนเด็นทุกด้วยกัน ไม่มีใครมาเยาะเย้ยกันเพราะเรื่องมีรถขับ ไม่มีถขับหรอกค่ะ
3.3 ของในเอแบค แพงจริง ยอมรับ แต่ไม่ใช่ว่าไม่มีของถูก ของถูกก็มี มันอยู่ที่เราจะเลือกซื้อ เลือกกินค่ะ ของในร้าน 108Shop ที่เอแบคก็ราคาปกตินะจ้ะ ฮ่าๆ
      ถ้าน้องห่อข้าวไปกินเองได้ก็ทำเลย ไม่มีใครว่าอะไรน้องหรอกค่ะ เพื่อนพี่ก็ทำ

4.1 ใช่ค่ะ น้องต้องเรียนซัมเมอร์เพื่อปรับพื้นฐาน แต่อยากให้น้องคิดซะว่า การที่เราเรียนซํมเมอร์ไม่ได้แปลว่าเราไม่เก่ง เรามาเรียน เราได้ความรู้ ได้เพื่อน ได้ปรับตัว
      แต่เสียแค่ตัง กับเวลา ผลตอบแทนมากมายที่น้องหาที่อื่นไม่ได้
4.2 เน้นอังกิดจริง แต่ถ้าเรียน Art-Jap ไม่เน้นคณิตค่ะ มีตัวพื้นฐาน Math กับ Stat ที่เป็นคณิตล้วน วิชาอื่นมีบ้างให้เหมาะกับเนื้อหาที่เรียน
4.3 อันนี้พี่ไม่รู้จ้า พี่เรียน BBA ฮ่าๆ
4.4 จริง 100% เพราะส่วนตัว พี่เป็นคนขี้เกียจ ได้ดีที่หัวดี เวลาสอบ ก็อ่านคืนเดียวสอบ ตั้งใจแค่ตัวเมเจอร์ แต่เพื่อนพี่ หัวดี+ขยันด้วย อ่านหนังสือวันละ 4 ชม.
      ตอนนี้ ปี3 แล้ว เกรดยัง 3.9+ บางคนหัวไม่ดี แต่ขยันมาก ก็เกรดสูงกว่าพี่เยอะเลย
      แล้วมันไม่ใช่แค่ที่เอแบคหรอกที่คนขยันจะชนะคนเก่ง มันเป็นแบบนี้ทุกที่ค่ะ เหมือนคนจีน ขยันทำงาน อยู่ที่ไหนก็ไม่อดตายไงคะ :D

ถ้ามีคำถามอะไรเพิ่มเติมก็โพสไว้นะคะ ถ้าน้องกลัวว่าจะเรียนไม่รอด พี่แนะนำให้ลองเรียนปรับพื้นฐานซัมเมอร์ก่อน ถึงแรกๆจะคิดว่ายาก แต่ลองเรียนจนถึงวันสุดท้ายแล้วค่อยตัดสินใจก็ได้ ตัวพี่ตอนเข้ามาใหม่ๆ คิดว่าเรียนยากจัง เพราะไม่เคยเรียนอินเตอร์มาก่อน แต่อยู่ๆไป อังกิดสำเนียงไหน ก็มาเหอะ! เอแบคมีอาจารย์ทุกสำเนียงจ้า

*

dream-im

• Hero Member
  • 115
ขอเลือกตอบบางคำถามนะคะ ....

2.1.จำเป็นไหมครับว่าคนที่เรียนเอแบคได้ต้องเป็นคนรวยเท่านั้น
# ไม่จำเป็นค่ะ เพราะพี่ไม่รวยยังเรียนเลย 555 เพราะถ้าเป็นเด็กทุนเอแบคก็จะจ่ายให้ในหลายส่วน/ กู้กยศ.อะไรแบบนี้ก็ได้ ถ้าเรามีความตั้งใจจริงที่อยากจะเรียนที่นี่
2.2.ผมสามารถทำงานไปพร้อมกับเรียนได้หรือเปล่าครับ
# ได้ค่ะ แต่ต้องไม่ตรงกับเวลาเรียนนะ
2.3.มีวิธียังไงบ้างที่จะอยู่ในเอแบคอย่างประหยัดที่สุด (แห่ะๆๆๆ)
# อยู่หอใน ชั้น13  ฟรีค่าน้ำ ค่าไฟ ค่าหอก็ถูก แต่อยู่รวมนะ อืมม...ไม่แน่ใจเหมือนกัน อันนี้ฟังมาอีกที / ไปไหนมาไหนก็รถลูปเลย 10 บาท / ไม่ตามเพื่อนเกินไป วางแผนการใช้เงินแต่ละเดือนให้ดี

3.1.การแต่งกายหรือข้าวของเครื่องใช้ในการเรียนมีผลมากไหมครับกับการเรียนที่เอแบค
#มันก็มีผลบางส่วนนะ มันขึ้นอยู่กับเราด้วยแหละ ว่าเราจะแคร์สายตาคนอื่นมากแค่ไหน สำหรับพี่ก็ใช้ของธรรมดา ไม่ถึงกับว่าเป็นแบรนด์เนมใบละหลายพัน ใบละ200 แต่ไม่ดูแย่เกินไป 555
3.2.เป็นเด็กทุน แถมบ้านไม่รวย จะโดนเยาะเย้ยเอาไหมครับ?
- ไม่ถึงขนาดนั้นหรอกคะ อย่ามองโลกในแง่ร้ายเกินไป สังคมเอแบคมีคนหลายประเภท เราสามารถเลือกคบได้ โดนส่วนมากก็เป็นคนธรรมดาทั่วๆไปนี่แหละคะ เด็กทุนก็ออกจะเยอะแยะ // ถ้าจะโดนเยอะเย้ยสำหรับพี่นะ ก็คือคนที่มีโอกาสเรียนและไม่ตั้งใจเรียนมากกว่า
3.3.จริงหรือเปล่าครับที่เขาว่ากันว่าของในเอแบคแพงมาก (ผมสามารถห่อข้าวกล่องไปกินได้ป่าว อิอิ)
# แพงจริง! สำหรับกับข้าวในพลาซ่าก็ 60+ แต่ถ้าอยากทานถูกๆก็ไปที่แคนทีน 30+ // พวกอุปกรณ์การเรียนในbook store ก็แอบแพงนะ บางทีพี่ยังไปซื้อข้างนอกแทนเลย ส่วนห่อข้าวไปกินก็ได้ค่ะ แต่พี่กลัวน้องจะไม่มีเวลากินมากกว่า

4.1.ผมรู้สึกว่าผมยังไม่เก่ง อิงค์ พยายามจะปั่นให้ทันก่อนเข้าไปเรียน แต่ถ้าผมพยายามได้ไม่ดีพอ ต่ำกว่าระดับมาตรฐานที่มหาลัยต้องการ ต้องลงเรียนหลักสูตรแบบเข้มหรือเปล่าครับ (เห็นรุ่นพี่เขาบอกมา)
# ไม่แน่ใจว่าแต่ละคณะเหมือนกันเปล่า สำหรับพี่เรียน BBA ตอนเข้ามาก็ไม่ได้อังกฤษเลย เครียดมาก พี่แต่งประโยคนึงได้ไม่ถึง 10 คำด้วยซ้ำ ก็ลงเรียน Intensive ปรับพื้นฐาน ก็พัฒนามาเรื่อยๆ แล้วมันก็จะดีเอง ขยันๆเข้าไว้
4.2.จริงหรือเปล่าที่เรียนเอแบคเน้น คณิต กับ อังกฤษ
- อังกฤษนี่แน่นอนอยู่แล้ว ส่วนคณิตก็มีส่วนนะ เพราะเรียน Business คณิตหลายตัวเลย แถมเป็นภาษาอังกฤษด้วย ใครเรียนสายวิทย์-คณิตหรือศิลป์-คำนวณมาค่อนข้างได้เปรียบ
4.4.จริงหรือเปล่าครับ กับคำที่ว่า ”เด็กเอแบค เก่งไม่กลัว กลัวขยัน”
# ค่อนข้างเห็นด้วยกับคำนี้นะ  เพราะแต่ละตัวยากมากๆ ต้องอาศัยลูกขยัน และอึดสุดๆ

# หวังว่าข้อมูลจะเป็นประโยชน์นะคะ อาจผิดบ้างถูกบ้าง ก็ใช้วิจารณญาณในการอ่าน // เอแบคยินดีต้อนรับค่ะ ^^ :f449b82c: :f449b82c:

*

โอ้ยย

• Guest
โอ้ยย ไอน้องงงเอ้ย คิดมากไปป่าวคับเนี่ย555

เรื่องสังคมนะ เพื่อนพี่ขับรถสปอร์ต ใช้กระเป๋ากุชชี่ มันยังรับพี่ขึ้นรถเลยค้าบ

ถ้าน้องเจอคนใช้ของแบรน แล้วดูท่ามันไม่อยากคุยกับน้อง น้องก็เชิดใส่มันเลยคับพวกนี้มันประสาทอย่าไปเสียเซลฟ์

ถามว่ามีไหม มี แต่น้อยยยยยมาก พี่จนสุดในกลุ่ม เพื่อนพี่ยังคบพี่เลยคับ

*

Waranyu2539

• Newbie
  • *
  • 2
 :0fbbf481:  ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากเลยนะครับที่ช่วยแนะนำ >_<  :4e5dd44a:

*

PCLB

• SuperStar Member
  • 508

:af48944b:สวัสดีครับพี่ๆชาวเอแบคทุกท่านที่เคารพ..... :6f428754:

ตอนนี้ผมกำลังศึกษาอยู่ชั้นมัธยมศึกษาปีที่5สายภาษาญี่ปุ่นครับ โรงเรียนวัดแห่งหนึ่งในจังหวัดนนทบุรี(ผมเด็กสายญี่ปุ่นปีแรก)
ผมอยากเข้าเรียนที่เอแบคในสาย Arts of Business-Japanese มาก เพราะผมคิดว่าเอแบคจะเป็นช่องทางให้ผมประสบความสำเร็จได้ดีกว่าที่อื่น และแล้ว ปัญหาก็ตามเข้ามาครับ หลายเรื่องมาก ปวดหัว ปวด ตับ ฮือๆๆๆๆๆ ช่วยตอบให้กระจ่างทีคราฟฟฟ

1.1.ทุนเรียนดีน่ะครับ ทางโรงเรียนจะต้องส่งคำร้องขอไปให้ทางมหาวิทยาลัยพิจารณาหรือเปล่า แล้วต้องใช้อะไรในการส่งบ้างครับ ส่งยังไง หรือผมต้องไปติดต่อกับทางมหาวิทยาลัยเองครับ
1.2.ถ้าเกิดได้ทุนจริงๆ ผมสามารถกู้ กยศ มาเป็นค่าใช้จ่ายได้ด้วยหรือเปล่า
1.3.จะตรวจสอบผลการพิจารณาทุนของทางมหาวิทยาลัยได้อย่างไร
1.4.ทุนเรียนดี เขาจ่ายให้แค่ค่าหน่วยกิต ส่วนค่าบำรุงการศึกษาเราต้องจ่ายเอง (ผมเข้าใจถูกหรือเปล่า)

4.3.ผมจะเข้าในสาย Business-Japanese ครับ เห็นบางคนบอกว่า ถ้าสอบ JLPT N4 ผ่านก็ไม่ต้องเรียนวิชาญี่ปุ่น ของปี1ใช่หรือเปล่า

:5c745924:  ช่วยผมหน่อยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ :0eeeff42:

มาช่วยตอบเสริมนิดนึง

1.[เรื่องทุน] (ขอข้ามนะ เพราะพี่ใช้ทุนผู้ปกครองเล่าเรียน)
2.[เรื่องค่าใช้จ่าย]
  2.1 ไม่จำเป็นนะ แต่ว่าต้องมีกำลังทรัพย์พอสมควร เพราะนอกจากต้องจ่ายค่าเทอมแล้ว ยังมีค่าใช้จ่ายอื่นๆอีก เช่นค่ารถตู้ ค่าหอ ค่าอาหาร ค่าขนม บลาๆ
  2.2 ได้ พยายามอย่าลงวิชาเรียนช่วงเวลาที่เราทำงาน
  2.3 ขึ้นอยู่การบริหารจัดการการเงินของน้องนะครับ ถ้าอยู่หอในจะประหยัดค่าใช้จ่ายกว่าหอนอก/ไป-กลับบ้าน
3.[เรื่องสังคมในเอแบค]
  3.1 มีผลในวันพิธีการสำคัญ วันเรียน Ethic  (วิชาจริยธรรม คืออะไรน้องเข้ามาเดี๋ยวก็รู้เอง) กับวันเข้าสอบ ต้องแต่งกาย Full -uniform คือ ผู้ชายต้องสวมชุดนักศึกษาสีขาว รองเท้าหนังสีดำ กางเกงสแล็คสีดำ เข็มขัดตรามหาวิทยาลัย ผูกเนคไท ติดเข็มให้เรียบร้อย ถ้าไม่แต่งตามนี้จะถือว่าผิดกฎของมหาวิทยาลัย ส่วนการแต่งกายของผู้หญิงพี่ไม่ขอตอบ 55
   ส่วนวันปกติ แต่งตัวยังไงก็ได้ ขอให้สวมชุดนักศึกษา รองเท้าแบบใดก็ได้หุ้มข้อ/ปิดหน้าเท้าเป็นพอ ไม่อย่างนั้น Security (ให้เกียรติหน่อย) จด ID หรือไม่ให้ขึ้นเรียน (summer)  โดนมาแล้ว... พวกเรื่องของใช้ จะใช้อะไรก็ได้ เป็นเรื่องของเรา ไม่จำเป็นต้องตามเพื่อน เป็นตัวของตัวเองให้มากที่สุดดีกว่า
  3.2 ไม่เกี่ยวเลย จะเด็กทุนมหา'ลัยหรือเด็กทุนพ่อทุนแม่ ต่างก็เป็นนักศึกษาเหมือนกัน มีความรู้เหมือนกัน จะรวยจะจนก็เป็นคนเหมือนกัน ถ้าคนไหนมาดูถูกเรื่องฐานะเราก็ปล่อยมันไป ไม่ต้องสนใจ ให้เขาเห่าไปคนเดียวเดี๋ยวก็เลิกไปเอง
  3.3 ยืนยันอีกเสียงว่าข้าวของทุกอย่างใน ABAC มีทั้งราคาถูก ปานกลาง แพง และแพงมาก โดยเฉพาะร้านอาหารใน Plaza (ศูนย์รวมร้านค้าขนาดย่อมใน ABAC ใต้ตึก CL) ตรงนี้คำนวณให้ดีนะว่าเรามีค่าใช้จ่ายเพียงพอหรือไม่กับการใช้จ่ายเพียงพอไหมในการเรียน ABAC ใน 1 วัน

4.[เรื่องการเรียน]
 4.1 น้องกรอกใบสมัครเสร็จ เลือกคณะ อย่างน้องเลือกคณะ Arts Japanese  น้องต้องสอบวัดระดับ English เหมือนคณะอื่นๆ และก็เรียน Intensive English 30,60 หรือกี่ชั่วโมงก็แล้วแต่ช่วงเวลาที่น้องเข้ามาสมัคร เพราะสำหรับพี่ ช่วงที่พี่เข้ามานั้น พี่เข้ามาทีหลัง คือ ใกล้จะเปิดเทอมแล้ว พี่เรียน Intensive English 30 ชม. ซึ่งเร็วมาก ตรงนี้น้องก็ไม่ต้องเตรียมตัวอะไรมาก แต่ก็ควรมีพื้นฐานภาษาอังกฤษจากที่โรงเรียนมาบ้างนะ แล้วก็ตั้งใจเรียนในห้อง ใน class อาจารย์จะแนะนำทุกอย่างให้กับน้องเอง ไม่ต้องห่วง เพราะคอร์สนี้เป็นการปรับพื้นฐานก่อนเข้ามาเจอวิชาภาษาอังกฤษใน ABAC ซึ่งมีหลายระดับ
ถ้าน้องมีผลคะแนนสอบ IELTS/TOEFL น้องก็สามารถมายื่นได้ เพื่อที่จะไม่ต้องเรียน Intensive English รวมถึงข้าม English I-IV ได้กรณีที่ได้ IELTS 6.5
 4.2 จริงแท้แน่นอน เน้นมากถึงมากที่สุด โดยเฉพาะวิชา English น้องจะได้สนุกสนานกับการเรียนภาษาอังกฤษเป็นอย่างมาก และก็จะวนอยู่ในวัฎจักร English ตั้งแต่ (Basic English),English I,English II,English III,จนถึง English IV จะวนมากหรือน้อยกว่า อยู่ที่ศักยภาพของน้อง พยายามให้ถึงที่สุด
แต่ว่า ABAC บางวิชาก็ไม่ได้เป็นภาษาอังกฤษนะ มีวิชายกเว้น 2 ตัว คือ ภาษาไทยเพื่อการสื่อสารและวิชากฎหมายต่างๆ
ส่วนคณะของน้อง ยังคงเน้นภาษาญี่ปุนครับ เรียนตั้งแต่วิชาพื้นฐานภาษาญี่ปุ่น 4 ตัว (เยอะและยากมาก) เรื่อยไปจนถึงวิชาเอกบังคับ และ วิชาเอกเลือก ทั้งนี้ทั้งนั้นวิชาคำนวณจะเรียนไม่มากเท่า BBA(คณะบริหารธุรกิจ คณะที่มีคนนิยมเรียนมากที่สุดใน ABAC?) เรียนแค่เฉพาะวิชาพื้นฐานเท่านั้น รายละเอียดลองดูใน bulletin (หนังสือระเบียบการของมหาวิทยาลัย น้องจะได้ตอนเข้ามาวันปฐมนิเทศ)
 4.3 ใช่ อาจารย์หัวหน้าภาควิชาภาษาญี่ปุ่นเป็นคนบอกนักศึกษาคณะ Arts Japanese เอง ว่า "นักศึกษาคนใดมีผลการสอบ JLPT = Japanese Language Proficiency Test /การสอบวัดระดับทางภาษาญี่ปุ่น N4  หรือมากกว่า ให้ไปยื่นได้ที่ Chairperson of Department of Business Japanese (Ajarn Boonpim: ห้องพักครู SM 353) ไว้ถึงวันรับสมัครลองสอบถามฝ่ายทะเบียนของมหาวิทยาลัยก่อนหรือส่ง email ไปถามรายละเอียดอาจารย์ได้โดยตรงที่ sakura_p@hotmail.com เสริม ถ้าน้องไม่มีผลสอบอะไรใดๆ น้องเรียนคณะนี้ น้องจะโดนบังคับให้เรียน Intensive Japanese ก่อน แล้วถึงมาเรียน วิชา Introduction to Japanese  แต่พี่ขอแนะนำว่าลงเรียนไปเถอะ ไม่ต้องไปยื่น จะได้อะไรมากกว่าการสอบเยอะ 
 4.4 จริงครับ บางวิชาต่อให้เก่งภาษาอังกฤษแค่ไหน ก็ทำไม่ได้ ไม่มีทางผ่าน ถ้าไม่ขยันทำแบบฝึกหัด เช่นวิชาคำนวณ Mathematic for Business (คณิตศาสตร์เพื่อธุรกิจ) ต้องอาศัยความเข้าใจบวกกับทักษะทางคณิตศาสตร์สูง ก่อนจะมาเรียนวิชานี้ น้องก็ต้องเรียน Basic/Intensive Mathematics มาก่อนจึงจะเรียนได้ ความจริงมันมีวิชาพวก Intensive,Introduction อีกเยอะอยู่ พี่พูดตอนนี้น้องอาจจะยังไม่เข้าใจ น้องมาเรียน น้องจะเข้าใจเองแน่นอน ส่วนเรื่องจะเรียนให้จบ อันนี้เป็นปัญหาใหญ่หลวงสำหรับพวกพี่ๆ น้องๆ นักศึกษา ABAC ทุกคนที่จะต้องฝ่าฟันมันไปอีก เข้ามาเรียนที่นี่ไม่ยากครับ แต่เวลาจะออกจากที่นี่ มันยากเย็นแสนเข็ญเหลือเกิน หากขาดความขยัน ความอดทน หนักแน่นละก็ อยู่ได้ไม่นานหรอกครับ ปีสองปีก็ต้องย้ายไปเรียนที่อื่นเพราะทนระบบไม่ไหว (พี่ไม่ได้ขู่นะ พูดเรื่องจริง) ตอนนี้พี่เองก็ยังสู้อยู่ ถึงแม้เกรดใกล้เน่าเต็มทีแล้วก็ตาม เข้ามาก็ขยันเข้าไว้ตลอดครับ ABAC always welcome all freshmen types !  :6e45ec9e:

« Last Edit: October 08, 2013, 06:16:27 PM by PCLB »

*

...

• Guest
มีคนทุกแบบ
รวยแล้วอวดรวย รวยแล้วไม่อวด ไม่รวยแล้วอวด แล้วก็มีพวกไม่รวยแล้วอวดจนด้วย 555
ไม่ต้องห่วงว่าจะมีใครเยาะเย้ย
หาเพื่อนดีๆ ถ้ามันดูถูกเราก็หาเพื่อนใหม่
หาไม่ยากหรอก ไปคลาสใหม่ก็เจอเพื่อนหน้าใหม่ เข้าคลับบ้างอะไรบ้าง

เพื่อนพี่นี่บ้านมันรวยกัน มีรถขับทุกคน
ส่วนพี่นั่งสองแถว อยู่บ้านโทรมๆ ยังไม่เคยโดนใครดูถูก
เวลาไปไหนก็ติดรถเพื่อนไป ประหยัดดี 5555

อีกอย่างที่นี่เด็กทุนเยอะแยะ
ไม่ต้องกลัวว่าตัวเองจนอยู่คนเดียวในเอแบค มีเพื่อนร่วมชะตากรรมอีกเยอะ

ไอเรื่องที่จะเสียเงินคือไปกินตามเพื่อน ไปเที่ยวตามเพื่อน
มันมีตังค์ มันก็กินของแพง เที่ยวแพงๆ
ถ้าเราไม่มีเราก็ต้องดูด้วยว่าควรจะไปกับเค้ามั้ย
ไม่ใช่ว่าจะตามไปหมด อันนี้ก็จะจนเอาได้

*

amarie

• Sr. Member
  • 44
-พี่เป็นเด็กart-japที่เอแบคนะคะ  ที่น้องถามว่าใช้ใบสอบวัดระดับN4ได้ป่าวอ่ะ พี่ก็ใช้นะตอนเรียนซัมเมอร์(ปรับพื้นฐานอ่ะ) แต่หลังจากนั้น พี่ก้เริ่มเรียนนับหนึ่งใหม่เหมือนกัน
ตอนแรกพี่คิดว่ามันน่าเบื่อมากนะน้อง แต่พอน้องนั่งเรียนไปอ่ะเหมือนน้องได้เรียนซ้ำจะทำให้น้องแม่นแล้วก็ บางอย่างอ่ะน้องก็ยังไม่น้องก็จะได้รับความรู้เพิ่มจากอาจารย์

-พี่ก็เป็นเด็กทุน จบจาดรร.วัดเหมือนกัน ตอนมาครั้งแรกก็ไม่เก่งอิ้ง แต่เพื่อนพี่ดีมากๆน้อง คือทุกมหาลัยมันก็มีคนทุกระดับแหล่ะ มันอยู่ที่เีราจะเลือกเพื่อนนะน้อง แต่เด็กแจ้ปอ่ะดีนะ เพราะก็จะรู้จักกันเกือบหมดอ่ะ ตอนแรกก้ไม่ชืนอิ้งหรอกแต่อยู่ไปอยู่มาก็ปรับตัวได้ค่ะ ไม่ต้องเครียดเน้อ^^

-พี่ก็เป็นเด็กไม่รวยเหมือนกัน555

*

mcbosso

• Hero Member
  • 157
สังคมมีหลายแบบครับ อยู่ที่น้องเลือกแหละ จริงๆอย่าคิดมากเลยนะ สนุกๆได้เจอคนหลายๆแบบพี่ว่าดีออก ใครไม่ดีก็ไม่ต้องคบ เอาตัวเองออกห่างมา หาเพื่อนใหม่ มีคนดีๆแน่นอนจ้า

*

Vivid

• 239
ก่อนตอบคำถามอื่นๆ อยากทำความเข้าใจกับน้องๆก่อนว่า เอแบค ไม่ใช่มหาลัยของคน'รวย'เท่านั้น!
คนปกติ สามัญ บ้านไม่รวย ก็มาเรียนได้ สังคมทั้งหมด ไม่ใช่แบบในละคร คนรวยดูถูกคนจน นะจ้ะ
พี่ขอการันตีด้วยประสบการณ์ชีวิตในเอแบค 3 ปีที่ผ่านมา

1.1. มีทุน 2 แบบ คือ ( http://www.au.edu/AU-Scholarship/AU-Scholarship/ ดูข้อมูลแต่ละทุนในลิ้งค์นี้ )
       - 84 พรรษา เป็นทุนที่เอแบคออกเฉพาะค่าหน่วยกิตให้ มีตั้งแต่ <=100% ที่เหลือจ่ายเอง ประมาณเทอมละ 25,000(กรณีได้ทุน 100%)
         สำหรับคณะที่ Art-Jap สมัครโดย เอแบคมีทุนให้โรงเรียนบางแห่งอยู่แล้ว/ถ้าไม่มี ลองให้อาจารย์แนะแนวที่โรงเรียนติดต่อมาทางมหาลัย
         เอกสาร = ใบเกรด 3.5ขึ้นไป, Portfolio, จะมีการจัดสอบวัดความรู้ 2 วิชา Eng,Math เพื่อดูว่าน้องต้องเรียนซัมเมอร์ปรับพื้นฐานมากเท่าไหร่
                      สอบไม่ได้ไม่เป็นไร ไม่ต้องกลัว ผลแค่จ่ายตังมากขึ้น แล้วเรียนซัมเมอร์นานขึ้น ประมาณ 30,000 บาท
       - ทุน E-listening เป็นทุนที่ทาง Nextstep แจกให้ ต้องทำข้อสอบเพื่อดูว่าเราผ่านเกณฑ์มั้ย ไม่ยาก ไปลองทำตัวอย่างข้อสอบในเว็ปได้
         รุ่นพี่บอกว่า ข้อสอบก็วนเวียน ไม่ได้ยากมาก เอกสารและการสมัครก็เหมือนทุน 4 ทศวรรษ
   ปล. ทั้ง 2 ทุน เป็นทุนให้เปล่า เมื่อเรียนจบไม่ต้องมีการทำงานใช้ทุนใดๆทั้งสิ้น แค่เข้ามาแล้วต้องทำงานทุนให้มหาลัยปีละ 120 ชม. งานทั่วไปไม่หนัก เช่น Staff
1.2 สามารถกู้ กยศ ได้ เพื่อนพี่ก็ทำกันอยู่ แต่ขั้นตอนนี้ พี่ไม่แน่ใจ รู้แค่ต้องไปทำเรื่องกบทางมหาลัยต่อเองจ้า
1.3 ตรวจได้จากทางเว็ปของมหาลัย www.au.edu แต่ส่วนใหญ่ ถ้า เกรดผ่าน(กรณีทุน 84 พรรษา) ก็ไม่มีปัญหาจ้า
1.4 เข้าใจถูกแล้วจ้า ส่วนต่างที่เด็กทุน 100% ต้องจ่าย ปประมาณ เทอมละ 25,000 บาท บวกลบไม่เกิน 30,000 ค่ะ

2.1 ไม่ว่าเรียนที่ไหน ความรวยไม่ได้มีส่วนเลย น้องจะเรียนได้ ไม่ได้ อยู่ที่ความขยันของตัวน้อง เงินใช้แค่จ่ายต่าเทอม เกรดเกิดจากความพยายามของตัวเราเองค่ะ

2.2 ถ้าอยากทำงาน ก็ทำได้ แต่พี่ไม่แนะนำ เพราะที่เอแบคเรียนค่อนข้างยากอยู่แล้ว เราต้องเรียนเป็นภาษาอังกฤษเกือบทุกตัวค่ะ ไม่ว่าน้องเรียน Art-Jap ก็ตาม
2.3 ขอบอกว่า ตอนพี่มาอยู่ใหม่ๆ ใช้เงินค่ากินอยู่ เดือนละ 8,000 บาทเท่านั้น! แต่ปัจจุบันเพิ่มขึ้นเพราะตัวพี่เอง ไม่ใช่ว่ารายจ่ายรอบตัวปรับขึ้น
      มันเคยมีจัดอันดับหอพัก เอแบคบางนา แต่พี่หาลิ้งค์ไม่เจอ ฮ่าๆ เอาเป็นว่า ถ้าจะเอาอยู่สะดวก ราคาปานกลาง เพื่อนเยอะ ไม่เงียบเหงา แนะนำ หอใน
      ตอนนี้ค่าหอใน ราคาถูกสุดคือ หอหญิง ห้องรวม 2,000 บาท รวมค่าน้ำ-ไฟแล้ว
                                         หอชาย ห้อง Standard 4,000 บาท ไม่รวมน้ำ-ไฟ
      ค่ากิน ถูกสุด คือกินที่โรงอาหาร เช้า-เย็น เฉพาะจัน-ศุก ข้าวจานละ 35-50 บาท เสา-อาทิด กินที่ Au Mall ข้าวจานละ 50+

3.1 ไม่มีผลใดๆ ทั้งสิ้น มันอยู่ที่ตัวเราเอง คำถามที่น้องถาม เหมือนกับว่า คนใช้หลุยส์ ชาแนลแล้วจะเรียนเก่งขึ้น! อยากให้น้องคิดเองว่ามันเป็นไปได้มั้ยคะ?
       ถ้าเราเห็นเพื่อนใช้ของแบรนเนม แล้วเรารู้สึกต่ำต้อย นั่นก็เพราะ น้องตีค่าตัวเองที่ของแบรนเนมที่น้องไม่มี มันใช่เรื่องหรอ?
       ที่นี้ ไม่ใช่ทุกคนจะใช้ของแบรนเนม และไม่ใช่ว่าคนใช้ของแบรนเนมจะไม่คบคนไม่ใช้ ถ้ามีคนทำแบบนั้น ก็อย่าไปยุ่งกับเขาเลย ประสาท!!
3.2 ถ้าโดน พี่ก็คงโดนไปแล้วจ้า ไม่ต้องกลัวหรอก ใครมันจะมาสนใจว่าบ้านเรารวยไม่รวย ถ้าเขาสนก็แสดงว่าเขาคบเราที่เงินที่เรามี
      บ้านพี่ไม่รวย แต่พี่ตั้งใจเรียน พี่มีเพื่อนเยอะมาก ทั้งเพื่อนหิ้วแบรนเนมและเพื่อนเด็นทุกด้วยกัน ไม่มีใครมาเยาะเย้ยกันเพราะเรื่องมีรถขับ ไม่มีถขับหรอกค่ะ
3.3 ของในเอแบค แพงจริง ยอมรับ แต่ไม่ใช่ว่าไม่มีของถูก ของถูกก็มี มันอยู่ที่เราจะเลือกซื้อ เลือกกินค่ะ ของในร้าน 108Shop ที่เอแบคก็ราคาปกตินะจ้ะ ฮ่าๆ
      ถ้าน้องห่อข้าวไปกินเองได้ก็ทำเลย ไม่มีใครว่าอะไรน้องหรอกค่ะ เพื่อนพี่ก็ทำ

4.1 ใช่ค่ะ น้องต้องเรียนซัมเมอร์เพื่อปรับพื้นฐาน แต่อยากให้น้องคิดซะว่า การที่เราเรียนซํมเมอร์ไม่ได้แปลว่าเราไม่เก่ง เรามาเรียน เราได้ความรู้ ได้เพื่อน ได้ปรับตัว
      แต่เสียแค่ตัง กับเวลา ผลตอบแทนมากมายที่น้องหาที่อื่นไม่ได้
4.2 เน้นอังกิดจริง แต่ถ้าเรียน Art-Jap ไม่เน้นคณิตค่ะ มีตัวพื้นฐาน Math กับ Stat ที่เป็นคณิตล้วน วิชาอื่นมีบ้างให้เหมาะกับเนื้อหาที่เรียน
4.3 อันนี้พี่ไม่รู้จ้า พี่เรียน BBA ฮ่าๆ
4.4 จริง 100% เพราะส่วนตัว พี่เป็นคนขี้เกียจ ได้ดีที่หัวดี เวลาสอบ ก็อ่านคืนเดียวสอบ ตั้งใจแค่ตัวเมเจอร์ แต่เพื่อนพี่ หัวดี+ขยันด้วย อ่านหนังสือวันละ 4 ชม.
      ตอนนี้ ปี3 แล้ว เกรดยัง 3.9+ บางคนหัวไม่ดี แต่ขยันมาก ก็เกรดสูงกว่าพี่เยอะเลย
      แล้วมันไม่ใช่แค่ที่เอแบคหรอกที่คนขยันจะชนะคนเก่ง มันเป็นแบบนี้ทุกที่ค่ะ เหมือนคนจีน ขยันทำงาน อยู่ที่ไหนก็ไม่อดตายไงคะ :D

ถ้ามีคำถามอะไรเพิ่มเติมก็โพสไว้นะคะ ถ้าน้องกลัวว่าจะเรียนไม่รอด พี่แนะนำให้ลองเรียนปรับพื้นฐานซัมเมอร์ก่อน ถึงแรกๆจะคิดว่ายาก แต่ลองเรียนจนถึงวันสุดท้ายแล้วค่อยตัดสินใจก็ได้ ตัวพี่ตอนเข้ามาใหม่ๆ คิดว่าเรียนยากจัง เพราะไม่เคยเรียนอินเตอร์มาก่อน แต่อยู่ๆไป อังกิดสำเนียงไหน ก็มาเหอะ! เอแบคมีอาจารย์ทุกสำเนียงจ้า

ตอบดีมาก ชอบผู้หญิงที่มีความคิดแบบนี้อ่าาา ผมปลื้มคุณจังเลยครับ ผมชอบที่คุณมีความภูมิใจในตัวเองอยู่ คุณมีความสวยที่ออกมาจากใจจริงๆ เจ๋ง จีบได้ จีบแล้วนะเนี่ยย ฮิฮิ

*

lalita

• Guest
คือมีเรื่องมาสอบถามพี่ๆค่ะ คือหนูอยากได้ทุนเรียนที่นี่ค่ะ หนูอยากเรียน สาขาวิชาออกแบบภายใน (B.F.A) คิดว่าน่าจะเปิดใหม่อ่ะค่ะ

อยากทราบว่าควรทำ portfolio ยังไง ถึงจะผ่านเกณฑ์ได้ และอยากทราบว่าสาขาวิชานี้มันต่างจากสถาปัตยกรรมมากน้อยเพียงใดค่ะ

รบกวนพี่ๆทุกคนด้วยนะค่ะ เพราะหนูกำลังจะขึ้นเรียน มหาวิทยาลัยปี 57 นี้ค่ะ

*

ทีทาม

• Guest
 :04a97f13:อยากทราบถึงการเรียนหลักสูตรคณะนิติศาสตร์ของที่นี่ค่ะ มีการเรียนการสอนแบบใด
วิชาที่ต้องเรียนภาษาอังกฤษหรือไทยมีอะไรบ้าง ขอบคุณค่ะ

*

zz zzz...

• 438
ช่วยตอบเท่าที่มั่นใจ 100% นะคะ

- ไม่ค่ะ บ้านเราฐานะปานกลางๆ ไม่มีของแบรนด์เนมใช้สักชิ้น ยังมาเรียนได้เลย : )

- ได้ค่ะ แต่ต้องจัดเวลาดีๆนะ ถ้าพื้นฐานไม่แน่น หนักหนาพอสมควรค่ะ

- อย่าทานอาหารใน Au Plaza ยอมเสียเวลาเดินไปทานที่ Au Mall หรือใน Cafeteria จะประหยัดกว่าค่ะ
- เตรียมตัวมาเรียนดีๆ ถ้าซื้ออะไรที่ขาดเหลือในนั้น แพงงงงงง ค่ะ!

- ไม่ค่ะ สมองสำคัญที่สุด
- อ่ะตัวอย่างจากของจริง เสื้อกันหนาวเราตัวละ 299.- กระเป๋า 99.- รองเท้า 99.- ไม่มีผลอะไรทั้งนั้นค่ะ

- ไม่ค่ะ เป็่นเด็กทุนมีแต่ใครๆเค้าอึ้งหรืออิจฉากัน เพราะส่วนมากที่นี่จะทุนพ่อทุนแม่ทั้งนั้น

- จริงค่ะ และเอาข้าวกล่องมาได้นะ เราก็เคยเอามากินสมัยเรียน Intensive Course ^^ แต่อย่าไปกินในอาคารเรียนนะคะ ออกมานั่งทานชิวๆแถวน้ำพุ SR หรือ SG Building บรรยากาศดีกว่า (ถึงแม้จะร้อนนิดนึง) แถมไม่โดนป้าแว่นดุด้วยค่ะ
- ถ้าไม่ใช่คนขี้อายอะไร นั่งกินตรงทีนั่ง AU Plaza แถบที่ไม่มีร้านค้า คนเดินผ่านไม่เยอะ แช่แอร์เย็นๆไปทานไป สบายดีค่ะ

- ส่วนมากโดนกันอยู่แล้วค่ะ Intensive Course เนี่ย ...ไม่ต้องกลัว เน้นขยันเป็นพอ อย่าคิดว่าพอไม่พอ เอาให้ดีที่สุดที่เราทำได้ดีกว่า ผ่านฉลุยแน่นอนค่ะ

- จริงค่ะ T_T

*

^^

• Guest
- เราเป็นเด็กทุน 100% จ่ายค่า university fee และอื่นๆ เทอมนึงประมาณ 17,xxx เองคะ ( คณะ BBA, เทอมนี้ลง 19 เครดิต )
- เรื่องหอ ถ้าหอนอกแนะนำที่ติดมหาลัย มีราคา River Side 4,500.- / Five-Eleven 5,500.- / Parazo 6,500.-
เพราะเดินมาเรียนได้ 5 นาทีถึง ประหยัดค่ารถ หรืออาจอยู่กับเพื่อน เพื่อแชร์ค่าหอกันได้นะคะ
- เดินทางภายในซอยเอแบค ใช้รถตู้ AU LOOP 10.- เท่านั้น

*

4.3

• Guest
ขอตอบเฉพาะ 4.3 นะคะ เพราะข้ออื่นคนอื่นตอบหมดแล้ว
4.3 ใช่ค่ะ แต่ว่าเกรดจะเป็นยังไงขึ้นอยู่กับคะแนนที่สอบได้ด้วยค่ะ เรายื่น n2 แต่ได้ intro jap แค่  B เอง เลยเรียนเองดีกว่าค่ะ งงกับเปอร์เซนต์การให้เกรดเหมือนกันจ้า