Dcondo Groovy Condo KJ place dorm list news

อยากรู้มีใครเรียนเอแบคแล้วตัวคนเดียวไหม

• 67 Replies
  • 61709 Views

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

*

ABAC Students

• Guest
คือว่าเราอยากรู้ว่าจะมีใครเป็นเหมือนเราไหมที่ไม่ค่อยอยากยุ่งกับใคร ตัวคนเดียว ไม่ค่อยมีเพื่อน เรียนคนเดียว....
เราว่าเราไม่ค่อยชอบเอแบคเลย คนดีดีๆก็คงจะดีเยอะ แต่ทำไมเราเจอแต่พวกไร้สาระทั้งนั้นเลย เหมือนเราเรียนกับลิงเลยทุกวันนี้

*

แพนเค้ก

• Guest
"เหมือนเราเรียนกับลิงเลยทุกวันนี้"  

ฮาเธออ่ะ 5555555

เราก็มีเพื่อนที่คุยได้ แต่ไม่ได้เรียนด้วยกัน เพราะเราเรียนแต่กับแฟน ก็คล้ายๆตัวคนเดียวนะ ไม่ค่อยอยากสนิทกับใครมากเท่าไหร่ แต่เพื่อนดีๆก็มีหลายคนนะ

*

เจ็บจำแต่มันต้องจบ

• Guest
ชีวิตมหาวิทยาลัยถ้าขาดเพื่อนแล้วก้อตายทั้งเป็นตกนรกหมกไหม้ ถ้าวันไหนเราหยุดเราจะถามการบ้านใคร ใช่เราควรจะมีเพื่อนสนิท แต่ผม ผมไม่มีเลยครับ ผมมีแต่เพื่อนไม่สนิท ผมอยากมีเพื้อนสักคน ในห้องผมนั้น ผมไม่มีเพื่อนสนิทเลยจริงๆ ผมก็อยากมีเพื่อนบ้าง แต่ก่อนผมรู้สึกเศร้ามากๆๆๆ เหมือนผมหลงทางอยู่ ถ้าหากเราไม่มีเพื่อนชีวิตเราคงจะหมดสนุกไปเลยละครับ T_T

*

Alan

• Jr. Member
  • **
  • 13
เรียนคนเดียวคับ เพื่อนมีแต่ไม่สนิท

*

.....

• Guest
เข้าชมรมซักชมรมสิครับ แล้วเพื่อนจะมีเอง  (a04)

*

ABAC student

• Guest
เราเองนั่งคนเดียวมุมหลังห้องเลย ก็พอคุยๆบ้าง บางทีแค่อยากรู้สึกว่ามีเพื่อนสนิทสักคนคงจะดี อยากมีเพื่อนคุยบ้าง ไม่ใช่แค่เรื่องเรียน :-( ขอบคุณทุกคอมเม้นนะค่ะ อย่างน้อยก็ทำให้รู้ว่าเราคงไม่ใช่คนเดียวที่เป็นอยู่ในสถานะนี้ สงสัยเราคงต้องทนรับชาตะกรรมนี้ละ

คือเหตุมันเกิดจากว่า เราไม่ต้องมี intensive อะไรเลยเรียนอิ้งเลย เข้าตอนกลางปี เลยทำให้เราต่างจากคนอื่นมากตั้งแต่เรื่องรหัส เวลามีกิจกรรมอะไรก็จะไม่ค่อยรู้เรื่อง เพราะไม่รู้ว่ารหัสตัวเองต้องทำอะไรไม่มีใครเอ่ยถึงเลย เพื่อนที่มีๆๆก็ออกจากเอปบคบ้างแล้วเพราะทนสภาพเอแบคไม่ไหวกัน เราเลยต่้องอดทนอย่างหนักเลย ร้องไห้ทุกวัน

ปล. ที่เราว่าเหมือนเรียนกับลิง ก็เพราะแบบไม่รู้สิค่ะ section เราถ้าวันไหนไม่ได้วิ่งรอบห้อง หรือ ไม่ได้แหกปากตะโกนดังๆ มันคงๆม่ใช่ sec เราเลย เพื่อนคณะอื่นมาเรียนก็บ่นเป็นว่าเล่นเลย

*

PureBlood

• **
  • 14
อืม แนะนำเหมือนคอมเมนท์ข้างบนนะ ว่าลองเข้าชมรมดู ชมรมคือสถานที่ที่คนจะได้เพื่อนเยอะและง่ายกว่าในห้องเรียน แถมเพื่อนจะจริงใจและอยู่กับเราได้ดีกว่าด้วย (ในกรณีที่หาเพื่อนในห้องเรียนไม่ได้จริงๆน่ะนะ)

ลองเช็คพวกชมรมดูนะคะ ที่อยากแนะนำเป็นต้นๆเลยก็คง Rotaract, Dog lover, Preserve(สะกดไม่เป็น) ชมรมอื่นเราไม่รู้ แต่สามชมรมนี้ค่อนข้างเฮฮาและก็เป็นมิตร โดยเฉพาะ Rotaract ที่รับคนง่าย อยู่กันยาวเพราะเค้ามีกิจกรรมกันตลอดทั้งปี เราเองก็ได้เพื่อนจากชมรมนี้เกินห้าสิบคน(จริงๆ ไม่โม้) เพื่อนสนิทก็ประมาณสิบกว่าคนได้ :) ส่วนชมรมอื่นก็เหมือนกัน ทำให้เรารู้จักรุ่นพี่รุ่นน้องเยอะขึ้น เรียนมหาลัยเลยชิวขึ้นเยอะ เดินไปไหนมีแต่คนในชมรมคอยทัก มันดีขึ้นจริงๆนะ

ไงๆก็ลองดูละกันค่ะ สู้ๆ มหาลัยเรียนคนเดียว ลำบาก ต้องอดทน แต่ถ้าฝ่าได้ เราก็จะเข้มแข็งขึ้นเยอะ แต่ถ้ามีเพื่อนมันก็จะทำให้เราสนุกกับการเรียนได้มากขึ้้นด้วยน่ะนะ
...อยู่เอแบค เข้าง่ายแสนง่าย...ออกยากยิ่งกว่ายาก...

*

WITH_TEETH

• Guest
วันก่อนเพิ่งคุยกับคนต่างชาติ เราตระหนักกันดีว่า นักศึกษาเอแบคไม่ค่อยสนิทกัน อยู่เป็นก๊กเป็นเหล่า คนไม่มีเพื่อนเลยก็มี ดังนั้นเราจึงปรึกษากันว่าเราควรจะทำอย่างไรให้นักศึกษารู้จักกันมากขึ้น รวมตัวกันมากขึ้น ต่างๆนาๆ มีอาจารย์ท่านหนึ่งแนะนำให้เสนอไอเดีย แล้วทำเป็นจดหมายส่งให้อาจารย์ แล้วอาจารย์ท่านนี้จะถือเป็นธุระเอาไปยื่นให้บราเธอร์บัญชาด้วยตัวเอง แล้วคิดว่าน่าจะอนุมัติได้โดยไม่มีปัญหาอะไร แต่...
ตอนนี้ปัญหาคือ เรากำลังช่วยกันคิดว่า ควรมีวิธีการหรือกิจกรรมหรืออะไรก็แล้วแต่ที่สามารถทำให้นักศึกษาทุกคนได้รู้จักกัน ได้รวมตัวกัน หรืออะไรประมาณอย่างนี้ ตอนนี้ยังคิดไม่ออก หากใครมีไอเดียดีๆก็เสนอกันมาได้นะครับ ผมยินดีที่จะเอาไอเดียของท่านไปนำเสนอต่อไป

*

PureBlood

• **
  • 14
อืม เข้าใจความหวังดีของคุณ WITH TEETH แต่เราก็มีความเห็นต่างออกไปว่า....การปรับตัวให้เข้ากับคนอื่น การอยู่ร่วมกับคนแปลกหน้า คนที่ไม่รู้จัก จะเป็นการฝึกเกลาชีวิตได้ดีกว่าการที่เราเข้าไปจัดการให้อะไรๆมันลงตัวนะคะ สังคมที่แยกพรรคของเอแบคก็เป็นด่านทดสอบอย่างหกนึ่ง เพราะในอนาคต ไม่ว่าจะไปเรียนต่อที่อื่นหรือทำงาน มันมีสิทธิ์ที่จะต้องพบเจอสภาพแวดล้อมแบบนี้ได้อีกเหมือนกัน ถ้าในระดับมหาลัยเรายังพยายามจะช่วย ในอนาคต คนกลุ่มที่มีปัญหานี้อาจจะไม่สามารถหาทางแก้ได้ด้วยตัวเองแล้วจะลำบากทีหลัง

การทำความรู้จัก การรวมตัว มันมาจากตัวคนๆนั้นเองด้วยล่ะค่ะ ของแบบนี้มันต้องทำด้วยตัวเอง เรียนรู้ด้วยตัวเอง เหมือนอย่างเรื่องเข้าชมรมที่บอกไป คือคนๆนั้นต้องอยากเข้าชมรมด้วยตัวเอง ไม่ใช่บังคับให้เข้าชมรมเพราะเขาจะได้มีเพื่อน อะไรแบบนี้ แต่ต้องมาจากความคิดของเจ้าตัวเองที่คิดไตร่ตรองแล้วว่าทำแล้วมันเป็นยังไงบ้าง จะดีไม่ดียังไง เป็นการฝึกความคิด ฝึกความกล้าที่จะตัดสินใจและลงมือทำด้วย (มองเว่อร์ไปหรือเปล่าเรา แหะ)

ไม่ค่อยชอบที่ มหาวิทยาลัย พยายามจะเข้ามาควบคุมในส่วนนี้ (แม้จะรู้ว่าเพราะหวังดี) เพราะเราอยากให้ นักศึกษาได้เผชิญชีวิตแบบโลกจำลอง ฝ่าฟันด้วยตัวเอง คิดด้วยตัวเอง อดทนด้วยตัวเอง มากกว่าน่ะนะ

ต่างคนก็ต่างจิตต่างใจกันไป ถ้าเราดูคิดแย่ๆก็ขออภัยมา ณ ที่นี้
...อยู่เอแบค เข้าง่ายแสนง่าย...ออกยากยิ่งกว่ายาก...

*

min

• Guest
เราว่านะ มันเกิดจากที่มหาลัยเรา พวกพี่รหัสน้อง หรัส หรือค่ายๆ ต่างๆ นั้น จะมีเฉพาะ พวกที่เข้าชมรมอย่างเดียว
ส่วนคนที่ไม่ได้เข้าชมรมนั้น ก้ต้องหาเพื่อนเอาล่ะ
เอ่อ อีกอันนึงคือ
เด็กย้ายคนะ แม่งยิ่งกว่าปีนหาชีวิตอีก อย่างเรา มีแต่เพื่อนbbaคับ เพราะเดกในคนะรุ่นเราเค้ามีกลุ่มมีก้อนกันหมดแล้ว
พอย้ายมาก้ต้องมีมาเรียนตัวที่น้องๆเรียนอยุ่ เค้าก้มีกลุ่มแล้วอยุ่ดี
สุดท้ายเพื่อนที่มีได้คือพวก ย้ายเช่นกันซึ่งเปนไปได้ยากที่เค้าจะตั้งใจเรียนกัน
มีน้อยที่ย้ายมาแล้วยังขยันเรียนอยุ่  
เส้าอ่าาา
 :875328cc: :5e565bcb: :6df94e16:
ปันหาชีวิตจิงค่ะ

*

LAW

• Guest
เห็นด้วยกับคอมเม้นข้างบน สังคมมหาลัยนี้แปลกจากที่อื่นมองดีดีๆ มันเป็นกลุ่มของมันชัดเจนโดยส่วนมากเห้อ....ไม่รู้จะพูดยังไง ทรมานนะ เราเองก็คนนึงที่เรียนมาไม่เหมือนใคร จะเข้ากับใครก็ไม่ได้ ไม่มีเพื่อนเลย เพื่อนที่เห้นๆก้มีกลุ่มอยู่แล้ว แล้วเป็นแบบคนอายุน้อยกว่าเรา เราว่าความคิดมันต่างกันเยอะด้วย อีกอย่าง ชีวิตประจำวันก้ต่างกัน ทรมานมากอะ เศร้ามากอะ อยากมีเพื่อนที่สุดเลย แค่คนเดียวก็ยังดี

เราเรียนนิติ สังคมแย่มาก

*

Mooza

• **
  • 15
 :fea27916: เรียนคนเดียว ไม่มีเพื่อนเรย เพราะจบไปหมดแระ แต่มันก็อยู่ได้นะ

พี่เปนคนนึงที่เรียนที่เอแบคแล้วร้องให้ทุกวันมาก่อน พี่เคยคิดว่าจะซิ่วด้ว ยฮ่าๆๆ แต่ก้อยังอยู่ได้จนถึงทุกวันนี้เพราะมีพี่ๆในชมรมคอยช่วยเหลือ พี่ขอแนะนำให้เข้าชมรมน้า น้องจะเจอเพื่อนและรุ่นพี่มากมาย ที่คอยช่วยน้องเสมอ เมื่อน้องมีปัญหาในทุกๆเรื่องที่พี่ๆพอจะช่วยได้เราก้อยินดีที่จะช่วยเหลือ อย่างชมรมเราก้อจะมีจัดติวสำหรับวิชาเด็กปีหนึ่ง และจะไปคอยช่วยน้องๆ pre-regis และช่วยแนะนำวิชาเรียน หรือน้องอาจจะขอหนังสือจากรุ่นพี่ก้อได้นะจ๊ะ น้องสามารถเข้าชมรมเราได้น้าาา Arcadia Club ยินดีต้อนรับน้องนะคะ 087-6101031 พี่ชื่อพลอยนะคะ อยู่ BBA ปี 3 ส่วนนี่เฟสพี่นะคะ http://www.facebook.com/ppploydao
E-mail: ppploydao@gmail.com ถ้าน้องไม่กล้าโทรหา ให้น้องทิ้งเบอกับชื่อไว้ในข้อความเฟสพี่ก้อได้น้า เด่วพี่โทกลับ ยินดีต้อนรับเสมอนะจ๊ะ ^^

*

Guest

• Guest
เป้นเหมือนกัน.....เรียนที่หัวหมาก แคบทั้งสถานที่ แคบทั้งสังคม แย่ไปทุกด้าน อยากลาออกมากเลยในตอนนี้ มีแค่ไม่กี่คณะ สังคมก็แย่มากๆ ท้อมากเลย

*

aot

• Guest
บางวิชาต้องมีคับ อย่างผมหาเพื่อนตอนเรียน financial act  ผมเป็นผู้ชาย อีกคนเพื่อนผู้หญิง   (a04)