Dcondo Groovy Condo KJ place dorm list news

โดนทำร้ายความรู้สึก

• 4 Replies
  • 1603 Views

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

*

abac25

• Jr. Member
  • **
  • 11
โดนทำร้ายความรู้สึก
« on: May 11, 2016, 08:14:14 AM »
เราเป็นเด็กจะจบแล้วแต่เราจบช้ามาหลายปี เรื่องมีอยู่ว่าตอนนี้ความรู้สึกเราย่ำแย่แทบจะลาออกเพราะคนๆนึงในมหาลัยที่พูดจาเหมือนดูถูกและทำร้ายความรู้สึกเราด้วยคำพูด ทำให้เราเสียขวัญ เสียความมั่นใจ เสียself เรื่องมีอยู่ว่าเมื่อต้นปีเราเครียดมากเลยไปบ่นให้ญาติฟังเรื่องจบ แล้วเราก็ร้องไห้แทบบ้า ไม่ใช่เพราะเราเรียนไม่ดีนะแต่เพราะวิชาmathหรือคำนวนทั้งหลายที่เราไม่ถนัด ทำให้เรายังเรียนไม่จบสักที อยู่ดีๆญาติก็ไปมหาลัยโดยพลการไปคุยกับบราเดอร์คนนึง  แล้วไม่ยอมบอกเรา จริงๆเราไม่ต้องการให้ญาติเข้าไปวุ่นวายกับเรื่องเราแต่สายไปล่ะ มารู้ตอนหลังเพราะคณะโทรมาเรียกเราไปพบ เราก็งงๆ พอมาถึงที่คณะพี่เลขาArtsก็โทรไปหาบราเดอร์ๆก็ให้เราไปพบ อจ.คนนึงที่ดูแลแผนกทุน ชั้นCL14 และแล้วบ่อเกิดแห่งความเครียดจนแทบจะลาออกก็เกิดขึ้นจนได้  มาถึง อจ.คนนี้ก็แค่แนะนำเรื่องลงทะเบียน เขียนpetitionต่างๆนั่นนี่ แล้วเราสังเกตุว่าเราต้องวิ่งวุ่นตลอดๆ หัวปั่นอยู่ตลอด เหมือนเขาแกล้งหรือเปล่าไม่รู้ ที่หนักไปกว่านั้นคือช่วงนั้นเป็นช่วงลงทะเบียน เราเลยไปยืนต่อแถวยาวๆที่MSE แล้วก็ลงทะเบียนแต่เจ้าหน้าที่ทะเบียนทำงานแย่ลงให้เราผิด อจ. จนต้องวุ่นวายเป็นรอบที่2เราเลยกลับมาหาคนนี้ แล้วก็บอกเขาว่าทะเบียนลงผิดsec  เขาเลยให้เจ้าหน้าที่ทะเบียนที่อยู่cl14ช่วยแก้ให้เรา  แล้วก็วุ่นวายอยู่สักพัก สุดท้าย อจ.คนนี้โทรศัพท์หาทะเบียน แต่ด้วยความที่ใบทรานสริปค์ของเราที่เขาไปเอามาวางอยู่บนโต๊ะเขาพอดี และเป็นจังหวะที่เขากำลังรอโทรศัพท์ เรื่องที่เราเจ็บปวดหัวใจอย่างแรงก็เกิดขึ้น ในระหว่างที่รอโทรศัพท์อยู่นั้นคนๆนี้ก็ไม่มีอะไรทำจึงสอดส่ายสายตาไปมาและบังเอิญเรดาร์ของเขาก็มาตกอยู่ที่transcript เรา เราเรียนอยู่arts Jap และผลการเรียนเราดีมาก ไม่ได้เลวร้ายอะไรเลย แต่ทำไมคนนี้ต้องถามคำถามที่มันทำร้ายความรู้สึกเช่นนี้  จะไม่ขอบอกนะคะว่าเขาถามอะไรแต่มันเป็นคำพูดที่ทิ่มแทงความรู้สึกเรามาก ประเภทที่ว่าคุณจะรู้สึกเสียself ได้เลย  เป็นคำพูดที่ทำให้รู้สึกว่าตัวเองมีเขาอยู่บนหัว เหมือนคนๆนี้พยายามที่จะหาช่องโหว่มาจิกกัดเราให้ได้ แล้วฟังแล้วอึ่งไปเลย คือไม่ใช่แค่คำพูดเขานะคะ เขายังมองtranscriptเราด้วยหางตา ทั้งๆที่ผลการเรียนก็ดี ไม่ได้จะอวดนะคะ คือมันดีมาตลอดจริงๆ  เราก็ไม่เข้าใจว่าทำไมคนๆนี้ต้องทำให้เรารู้สึกเป็นสัตว์ชนิดนึงมีเขาอยู่บนหัว ซื่อบื่อๆ โง่ๆ อ่อเราเรียนมานานแล้วนะคะ น่าจะ6-7ปีได้ แต่ไม่มีอะไรเลวร้ายเท่าไรเลย และเราก็มีความสามารถมากกว่าที่เขาคิดและทุกคนที่เรียนเหมือนเราก็มีความสามารถเท่ากันหมด ตัวเองก็ไม่ใช่ อจ.คณะArtsทำเป็นพูดมาก และเราพึ่งนึกขึ้นมาได้ว่าวันแรกที่เราไปพบเขาที่โต๊ะ พอคุยกันเสร็จเราเดินออกจากโต๊ะเขา ก็ถอนหายใจไล่หลังเราเสียงดังๆ  เรื่องทั้งหมดเริ่มต้นมาจากเจ้าหน้าที่ทะเบียน ถ้าไม่ลงให้เราผิดๆก็คงไม่ต้องกลับมาเจอคนนี้และไม่เกิดเหตุการณ์กระทบใจนี้ขึ้น  บราเดอร์ก็ไม่รู้ทำไมให้คนนี้มาแนะนำเรา เหยียบย่ำหัวใจเราเปล่าๆ

ตอนนี้เราเครียดมาก เหลือ2วิชาสุดท้ายแต่เจอคำพูดคนๆนี้เข้าไปมันทำให้เราเสียself และเก็บคำพูดเขามาคิดตลอดเวลา แทบจะลาออกเลยค่ะ

ขอร้องนะคะ เกรียนคีย์บอร์ดทั้งหลายถ้าจะเข้ามาหาเรื่องก็อย่าทำเลยนะคะ เห็นใจเราเถอะค่ะ คุณทำดี เห็นใจคนอื่นคุณก็ได้ดีนะคะ อย่าทำบาปให้คนอื่นทุกข์ใจเลยค่ะ แค่นี้เราก็แย่พอแล้ว  ฝากนะคะ สำหรับเพื่อนๆที่ตั้งใจดีก็เข้ามาตอบความเห็นได้เลยค่ะ

ปล.เราไม่ใช่เด็กทุนนะคะ  พ่อแม่ล้วนๆค่ะ

และญาติเราเป็นคนไปพบบราเดอร์โดยที่ไม่บอกเราค่ะ ไม่ใช่เรา
« Last Edit: May 11, 2016, 08:17:51 AM by abac25 »

*

Bb66

• Hero Member
  • 101
Re: โดนทำร้ายความรู้สึก
« Reply #1 on: May 11, 2016, 09:52:07 AM »
คำถามที่อาจารย์คนนั้นถาม ถามว่าอะไรอ่ะคะ ทำไมบอกไม่ได้อ่ะ

ป.ล.คุณบอกว่าผลการเรียนดี แต่ติดไม่ผ่าน2วิชา เลยทำให้จบช้า 6-7 เลยเหรอคะ

*

abac25

• **
  • 11
« Reply #2 on: May 12, 2016, 12:12:53 PM »
ชี้แจ้งนิดนึงค่ะ สาเหตุที่จบช้าก็เพราะพวกวิชา math fund stat  micro macro พวกนี้ติดFบ้าง dropบ้าง เสียเวลาเป็นเทอมๆ คือไม่ผ่านคุณก็ต้องลงใหม่ เป็นเทอมๆ เป็นปีๆ และมันไม่ใช่แค่นั้น ระบบลงทะเบียนก็แย่ พวกprerequisite ต่างๆ  ทำให้ในแต่ล่ะเทอมก็ลงได้แค่ไม่กี่หน่วยกิต มันเลยพังเป็นลูกโซ่ไงค่ะ สิ่งเหล่านี้คือทำให้มันผิดแผนการไปหมด  ดิฉันก็ไม่ได้ซีเรียสอะไรเพียงแต่จบตอนอายุเริ่มมากขึ้นก็เท่านั้น นี่ก็หนักใจอยู่เหลือ  math กับ statสุดท้ายล่ะ ไม่รู้จะผ่านยังไงอ่ะ

*

FreaKin

• Professor Member
  • 74
« Reply #3 on: May 13, 2016, 04:59:27 PM »
ผมไม่ค่อยเข้าใจประเด็นเรื่องครูเท่าไหร่ แต่ยังไงผมก็ขอให้กำลังใจคุณแล้วกัน

ในมหาลัยมีเรื่องแย่ๆเยอะ ทั้งครู ทั้งระบบ ครูดีๆมี ครูเลวๆก็มีพอสมควร หลายกรณียากที่จะรับมือไหว

ยังไงก็ขอให้เก็บวิชาที่เหลือทุกตัวได้โดยเร็ว จะได้รีบจบ รีบไปจากบางสิ่งที่ไม่น่าประทับใจครับ

*

abac25

• **
  • 11
« Reply #4 on: May 14, 2016, 10:52:19 PM »
 พยายามจะให้อภัย ไม่ผูกใจเจ็บ แต่นี่คือสิ่งที่คนเราทำได้ยากที่สุด โดยเฉพาะถ้ามันฝังลงไปในจิตใต้สำนึกของเรา หน้าของคนที่เราเกลียด คำพูดของคนที่เราเกลียดมันจะวนเวียนอยู่กับเราตลอดเวลา

ตอนนี้เราพยายามมากเลยค่ะแต่ยังทำได้ยาก พยายามที่จะลืมคนที่เหยียบย่ำหัวใจเราแต่คงต้องใช้เวลา

อยากให้เพื่อนๆดูคลิปนี้ค่ะ นักจิตวิทยาพูดเรื่องการให้อภัย

https://youtu.be/26F3_EQRD0w