Dcondo Groovy Condo KJ place dorm list news

โดนจับ cheating เราไม่เจตนาโกงข้อสอบ ขอคำแนะนำ

• 33 Replies
  • 16863 Views

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

*

aot

• Guest
โดยปกติผมพกนาฬิกาข้อมือวางไว้บนโต้ะเสมอครับ ส่วนมือถือผมเก็บเข้าเป้เลยเพราะกันเผลอหยิบมาดู

*

gto

• Newbie
  • *
  • 3
ผม Register มาเพื่อตอบเลยนะเนี่ย

แนะนำ:
1. คุณทำผิดกฏ Cheating 2 ข้อ ครับ คือ -ไม่ปิดโทรศัพท์และเอา Material เข้าห้องสอบ
2. แนะนำว่าให้ยอมรับว่า ดูโทรศัพท์ แต่ไม่มีเจตนาจะโกง ตรงนี้ให้ผู้ปกครองพยายามบอกว่าเราเป็นเด็กทุน มีผลการเรียนดี
3. ถ้าหากว่าถ้าเค้าเสนอมาว่าจะปรับตกวิชาเดียว ที่เหลือไม่เป็นไร ให้เอาครับ เพราะว่าเบามากแล้ว
4. คนที่โดนลงโทษ พอเรียนจบไปก้อเป็นปกติ แทบไม่มีผลต่ออนาคตครับ

ตอนนี้เราเหมือนฟังความข้างเดียว แต่ ม. มีกระบวนการอยู่ครับ เราก้อไปตามนั้น

*

SS

• Jr. Member
  • **
  • 13
ผมเคยโดนตอนเรียน summer ครับ
สอบ final แต่ลืมเก็บมือถือ โดนตรวจตอนเริ่มนั่ง
โดนจับ cheating ทั้งๆที่ยังไม่ได้เปิดมือถือ
แต่เค้าให้ทำข้อสอบต่อและยึดมือถือไปตรวจสอบ

ผลการตรวจข้อสอบผมได้ A แต่โดนปรับตก W เพราะไม่ทำตามกฎระเบียบ
ทาง comittee ไม่ให้ความเป็นธรรมในการพิจารณา ว่าตั้งใจทุจริตหรือไม่
ผลเสัียคือผมต้องมาเรียนซ้ำวิชาเดิมอีกรอบ เสียเงิน เสียเวลา

ปัจจุบันทำงานบริษัทข้ามชาติ ชั้นของโลกมาหลายปี
ยืนยันว่าสิ่งเหล่านี้ไม่มีผลกับการทำงานในอนาคตครับ มีติด W ไว้ให้เป็นข้อเตือนใจในอดีตเท่านั้นเอง อย่าซีเรียสมาก

ขอบคุณคะ ที่มาแชร์ประสบการณ์ เหมือนทำให้เราเตรียมใจได้ขึ้นอีกระดับนึงว่าจะต้องเจอกับอะไรต่อไป
« Last Edit: March 13, 2015, 01:44:46 AM by SS »

*

SS

• **
  • 13
อยากช่วยน่ะ ถ้าเรื่องนี้มันเกิดจากเหตุสุดวิสัย แต่เนื้อจากกฎระเบียบในการเข้าสอบของมหาลัยมีไว้และประกาศแล้ว คงรอดยากครับ ถ้าไม่ผิดยืนยันความบริสุทธิ์ครับ ถ้าอยากได้คำปรีกษาดีดีติดต่อพี่ชายที่มหาลัยเลยครับท่านใจดี

เป็นการตัดสินใจโดยประมาทและผิดพลาดของเราเองคะ เราก็หวังว่ามหาลัยจะเข้าใจ ว่าการทำผิดกฎ กับ cheating มันจะแยกกัน
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะคะ. ถ้ากรณีจะติดต่อพี่ชาย ได้ที่ส่วนไหนของมหาลัยเหรอคะ

*

SS

• **
  • 13
เพื่อนพี่เคยโดนนะคะ คือทำข้อสอบเสจแต่ไม่ได้ปิดมือถือ มีข้อความเลยเอาขึ้นมาดู แต่เพื่อนพี่มันไม่ได้ค้านหัวชนฝ่าตอนสัมภาษา สรุปมันติดเอฟวิชานั้น และมีจดหมายส่งไปที่บ้านคะ พี่คิดว่าในระบบน่าจะขึ้นว่าเรามีประวัตินะคะ ยังไงก็สู้ๆนะน้อง

เพื่อนพีีโดนพักการเรียนไหมคะ ขอบคุณคะ

*

SS

• **
  • 13
อยากจะบอกว่า พูดความจริงไปค่ะ ไม่ว่ายังไง
ก็พูดไปเถอะความจริง เราเคยโดนตอนนั้นเครื่องคิดเลขที่นำเข้าไปสอบมีรอยขีดเขียนไว้ แต่เราไม่ได้เป็นคนเขียน แล้วอาจารย์มาหาว่าเราเป็นคนเขียน เลยโดนจับว่าโกง คือในห้องก็โดนอีกหลายคน ยางลบมีรอย นู้นนี้ แต่เราก้อเข้าไปพูดว่าเราไม่ได้จะโกง ยืนยันไปว่าเราไม่ได้อยากจะโกง ไม่ได้มีเจตนา พูดตามความจริงค่ะ ตอนนั้นเราก็ไม่ตกนะ เรา prove ผ่าน ลองดูค่ะ แค่พูดความจริง ค่ะ เราโดนตอนปี4 ตอนนี้เรียนจบแล้ว ทำงานแล้วค่ะ

หลังจากสอบสวน เค้าจะบอกเมื่อไหร่เหรอคะ ว่า เราจะได้รับ บทลงโทษยังไง หรือ ตักเตือนยังไง  ตอนแรกที่โดนบอกมาว่า ถ้าไม่อยากโดนหนักให้พูดในสิ่งที่ กรรม กรรมการอยากให้พูด แต่พอตอนนนี้้ ได้ฟังคำแนะนำก็คิดได้เลย ว่า มันแย่แค่ไหน ถ้าต้องยอมรับในสิ่งที่ตนไม่เจตนา ขอบคุณนะคะ

*

SS

• **
  • 13
โดยปกติผมพกนาฬิกาข้อมือวางไว้บนโต้ะเสมอครับ ส่วนมือถือผมเก็บเข้าเป้เลยเพราะกันเผลอหยิบมาดู

เดียวนี้เราไม่เคยลืม ใส่นาฬิกาเลยคะ กลัวมากจิงๆ เวลาสอบเพื่อนก็จะคอยเตือนให้เราปิดมือถือตลอดเลยคะ. นับจากนี้ก็คงไม่มีการตัดสินใจที่ประมาทและไม่รอบคอบไม่คิดถึงผลที่ตามมาอีกแล้วคะ ขอบคุณสำหรับประสบการณ์ส่วนตัวนะคะ

*

SS

• **
  • 13
ผม Register มาเพื่อตอบเลยนะเนี่ย

แนะนำ:
1. คุณทำผิดกฏ Cheating 2 ข้อ ครับ คือ -ไม่ปิดโทรศัพท์และเอา Material เข้าห้องสอบ
2. แนะนำว่าให้ยอมรับว่า ดูโทรศัพท์ แต่ไม่มีเจตนาจะโกง ตรงนี้ให้ผู้ปกครองพยายามบอกว่าเราเป็นเด็กทุน มีผลการเรียนดี
3. ถ้าหากว่าถ้าเค้าเสนอมาว่าจะปรับตกวิชาเดียว ที่เหลือไม่เป็นไร ให้เอาครับ เพราะว่าเบามากแล้ว
4. คนที่โดนลงโทษ พอเรียนจบไปก้อเป็นปกติ แทบไม่มีผลต่ออนาคตครับ

ตอนนี้เราเหมือนฟังความข้างเดียว แต่ ม. มีกระบวนการอยู่ครับ เราก้อไปตามนั้น

คือมหาลัยถือว่าการมีโทรศัพท์เปิดเครื่องไว้เป็น กรณีการcheating เลยเหรอคะ  เราไม่ได้เป็นเด็กทุนอะคะ แต่หวังอยู่คะ ซึ่งเกรดเราตอนนี้อยู่ในระดับที่ ได้สบายๆอ่าคะแต่ถ้าโดนเรื่องนี้ไปเกรดก็คง ดิ่งลงเหวเลยคะ

ปกติการโดนข้อหาcheating ปรับตกทุกวิชาเลยเหรอคะ
เราก็ได้แต่หวังว่ากระบวนการดำเนินการของมหาลัยจะเป็นไปด้วยความยุติธรรมนะคะ

สำหรับเรื่องที่เกิดขึ้นทำให้เราได้ทราบและเข้าใจกฎเกฑณ์ของมหาลัยที่มากขึ้นคะ
ขอบคุณสำหรับทุกการสละเวลามาตอบคำถาม และแบ่งปันความรู้ใหม่ๆนะคะ
« Last Edit: March 13, 2015, 01:42:51 AM by SS »

*

gto

• Newbie
  • *
  • 3
1. ในการปรับตกนั้น เค้าจะ Re-Grade ให้ครับ ในท้ายที่สุด GPA จะไม่กระเทือน
2. Case นี้ ถือเป็น Attempting to Cheat หรือ มีความพยายาม ซึ่ง Committee จะตัดสินอีกที คนที่มีผลการเรียนดี จะมีน้ำหนักมากกว่าในการ Defend ว่าเราไม่ตั้งใจ(ไม่ใช่ไม่ทำ)
3. มหาลัยจะต้องมีการลงโทษอยู่แล้ว แต่เค้าจะมีวิธีจากเบาไปหนักครับ(เค้าจะบอกที่หนักไว้ก่อนเพื่อป้องกัน) แต่ในระยะยาวไม่กระเทือนกับเกรด+อนาคต(เคยเห็นคนโดนจับแล้วถูกตัดสินว่าผิด แต่ในที่สุดก้อกลับมาแล้วเรียนจบตามปกติ)

แนะนำว่าถ้าในคณะมี อ.ที่ปรึกษา ให้หา อ.​ถ้าไม่มีให้ปรึกษา Chairperson หรือ Dean ครับ

*

SS

• **
  • 13
1. ในการปรับตกนั้น เค้าจะ Re-Grade ให้ครับ ในท้ายที่สุด GPA จะไม่กระเทือน
2. Case นี้ ถือเป็น Attempting to Cheat หรือ มีความพยายาม ซึ่ง Committee จะตัดสินอีกที คนที่มีผลการเรียนดี จะมีน้ำหนักมากกว่าในการ Defend ว่าเราไม่ตั้งใจ(ไม่ใช่ไม่ทำ)
3. มหาลัยจะต้องมีการลงโทษอยู่แล้ว แต่เค้าจะมีวิธีจากเบาไปหนักครับ(เค้าจะบอกที่หนักไว้ก่อนเพื่อป้องกัน) แต่ในระยะยาวไม่กระเทือนกับเกรด+อนาคต(เคยเห็นคนโดนจับแล้วถูกตัดสินว่าผิด แต่ในที่สุดก้อกลับมาแล้วเรียนจบตามปกติ)

แนะนำว่าถ้าในคณะมี อ.ที่ปรึกษา ให้หา อ.​ถ้าไม่มีให้ปรึกษา Chairperson หรือ Dean ครับ

ขอบคุณนะคะ :)

*

Lallabell

• Professor Member
  • 54
ยังไงก็สู้ๆนะคะพี่ สรุปผลเป็นยังไงบ้างคะ?
ขอบคุณพี่ๆทุกคนที่มาแชร์ประสบการณ์เกี่ยวกับการcheatingให้น้องๆได้อ่านกันค่ะ จะได้เป็นเครื่องเตือนใจให้น้องใหม่ที่ยังไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไหร่ น้องๆจะได้ไม่พลาดกันอีก^^

*

오랑

• Guest
เราเปนคนนึงที่ตั้งใจเอาโทรสัพเข้าไปอะคะ แล้วสุดท้ายตอนแรกๆก้เข้าไปพูดความเท็จ แต่ดูเหมือนเราพูดไม่ตรงกับเหตุการณ์จริงซักเท่าไหร่ เลยเข้าไปรอบ2 เพื่อพูดความจริง สุดท้ายโดน F วิชานั้น แล้วก้โดนพักการเรียน 1 ปี สำหรับคนที่พูดความจริง จะสามารถอุทรโทษจาก 1 ปี เป็นทำงานห้องทะเบียน 1 เทอมได้คะ ส่วนในใบ transcript จะไม่มีเขียนว่าเราเคยมีประวัติ cheating แต่จะ record ทางมหาลัยไว้เท่านั้นว่าเราเคยมีประวัติ cheating แล้ว

*

JJ_JIA

• **
  • 11
เจอเคสนี้เข้าไป ต้องยอมรับอย่างเดียวเลยคะ จะบอกว่าคุณจะไม่ตั้งใจไม่ได้  แก้ไปอย่างนี้มันก็ผิดอยู่ดี้อะคะ  เพราะ กฎของห้องสอบก็บอกไว้ชัดอยู่หละว่า ปิดเครื่องมือสื่อสารทุกชนิด เพราะฉะนั้นจำเรื่องนี้เป็นบทเรียนค่า สู้ๆค่า

*

Berryko

• Guest
อยากทราบความคืบหน้าขอฃ จขกท อะค่ะ คือเราพึ่งโดนวันนี้เพียงเพราะไม่ได้ปิดโทรศัพท์ มีคนโทรมาเลยหยิบมากดปิด

*

่ีืjeje

• Guest
แปลกนะ   เค้าก็ห้ามก็เห็นมีแต่พวกทำแบบนี้       ตกใจเพื่อนเรามากกว่า เอาโทรศัพท์เข้าไปโกงทุกครั่งไม่มีใครจับได้   มิน่าหลายคนถึงไม่เก็บไว้ในbag