Dcondo Groovy Condo KJ place dorm list news

คิดว่าวิชาไหนยากสุดในเอแบค

• 12 Replies
  • 6086 Views

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

*

Vivid

• SuperStar Member
  • 239
แชร์กันนะครับ ขอถาม 2 ข้อละกัน

1. วิชาพื้นฐานสำหรับปี 1-2 วิชาไรยากสุด?
:215ad82f:

2. พอแยกเมเจอร์ ไมเนอร์ ออกไปแล้ว คิดว่าวิชาไรยากสุด?
:5e565bcb:

พูดคุย แชร์กันนะครับ ใครเหงาขอเชิญทางนี้เลย ... จะจีบกันก็ได้เน้อ ไม่ว่ากัน  :6f428754:

*

Dek.AU--kuB

• 341
ต้องอยุ่ที่ว่าคุณเรียนคณะไหนด้วยนะ เพราะแต่ละคณะเรียนวิชาพื้นฐานไม่เท่า/เหมือนกันครับ
ตอบในฐานะผมเรียน BBA : Marketing , ปี 4
ข้อ 1. ผมว่า Man act (Managerial accounting) ยากที่สุด ปวดหัวและเหนื่อยมากกับวิชานี้ เรียาแล้วท้อแท้ใจ - -*
ข้อ 2. ถ้าตัว Major mkt ก้คงเป็น MM (Marketing management) เนื้อหาเยอะมาก แอพพลายสุดๆ

*

JJOO

• Guest
เราเรียน major accounting ค่ะ
ปี 1-2 Eng4 <<<  ทำให้หายใจไม่ทั่วท้องมากที่สุด
ปี 3-4 advance accounting 1 ค่ะ   ทำให้เพลีย+ท้อ มากเลยค่ะ   :098eb4a5:

*

Vivid

• 239
เราเรียน major accounting ค่ะ
ปี 1-2 Eng4 <<<  ทำให้หายใจไม่ทั่วท้องมากที่สุด
ปี 3-4 advance accounting 1 ค่ะ   ทำให้เพลีย+ท้อ มากเลยค่ะ   :098eb4a5:

major acct ถือว่าเป็นเมเจอร์ที่ยากอันดับต้นๆของเอแบคเลยนะครับเนี่ย สุดยอดมากครับ

*

Vivid

• 239
ต้องอยุ่ที่ว่าคุณเรียนคณะไหนด้วยนะ เพราะแต่ละคณะเรียนวิชาพื้นฐานไม่เท่า/เหมือนกันครับ
ตอบในฐานะผมเรียน BBA : Marketing , ปี 4
ข้อ 1. ผมว่า Man act (Managerial accounting) ยากที่สุด ปวดหัวและเหนื่อยมากกับวิชานี้ เรียาแล้วท้อแท้ใจ - -*
ข้อ 2. ถ้าตัว Major mkt ก้คงเป็น MM (Marketing management) เนื้อหาเยอะมาก แอพพลายสุดๆ

เมเจอร์มาเก็ตติ้งเป็นสาขายากระดับนึงเลยนะครับ ต้องใช้ทั้งความมานะในการทำงานกลุ่ม และโปรเจ็ค ไหนจะออกบู๊ท ต้องมี human skill ที่สุดยอดมากๆเลยครับ

*

สาวเยอรมัน @PalmPlaza

• Guest
ตอบยากจังเลยค่ะ นี่ถ้าถามว่าวิชาไหนง่ายสุดก็จะตอบได้อ่ะนะคะ

me/ มันแน่นอก ต้องยกออก ให้แบกเอาไว้ นานไป เดี๋ยวใจถลอก ~ ว๊ะ ว้ายย ยายมา ปิดเร้วววว

*

ผมชื่อพ่องครับ

• Guest
ผมว่าไม่มีวิชาไหนยากอะครับ วิชาที่คนตกกันเยอะๆเป็นวิชาที่มีเนื้อหาเยอะ คนส่วนมากตกหรือได้น้อยก็เพราะอ่านมาน้อยเลยไม่เข้าใจเท่าทีีควรมากกว่านะครับ ถ้าอ่านเยอะแล้วตกก็คือควายอะครับผมว่า ปล.ที่ผมพูดfocusแค่เมเจอง่ายๆนะครับ พวกfinance IBM หรือ account วิชามันคนละระดับ อ่านให้ตายยังอาจตกได้เลย :5e565bcb:

*

wonderkidz

• 412
ปี 1-2: Man act

major mkt: MM/MD

major FIN: FM/Inter Fin/Quantitative

Major Act: Advance act 1-2

Major IBM: ISM

Major Hotel: Strategic HTM (ไม่เเน่ใจว่าชื่อวิชาถูกป่าว)

Major MGT: ก็ FM/MM

*

เฮ้ออ

• Guest
ยากทุกวิชาที่มุงงเรียนอะ ลองดูๆ ไอ้เอ๋อ

*

PapaPipiPopo

• Guest
Majar MKT: MD คำนวนเยอะปวดหัวมากมาย

*

Vivid

• 239
อยากรู้วิชาที่ยากที่สุดของคนเรียน engineer, architect, การบิน พวกนีคงจะยากฝุดๆ

*

จรรยานรรณ

• Guest
ฝุดๆ รอะ สุดๆ ดิ ไอ้วิวิด

*

Gaspard Ulliel

• Global Moderator
  • 202
FM ครับ
ผมถึงขนาดค้นหาในกูเกิ้ลเลยว่าวิชานี้มันยากจริงมั้ย ซึ่งหลายคนก็ตกวิชานี้นี่แหละ ไม่จบ4ปีเพราะตัวนี้ตัวเดียวเลย