Dcondo Groovy Condo KJ place dorm list news

ม.เอแบค เบิกค่าเล่าเรียนได้รึป่าวคะ

• 6 Replies
  • 6218 Views

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

*

MOONLIGHT

• Guest
ใครพอจะทราบบ้างคะ ว่า เรียนเอแบคสามารถเบิกค่าเล่าเรียนได้รึป่าวเอ่ย แล้วเราต้องใช้อะไรรับรองจากทางมหาลัยรึป่าวคะ

ขอบคุนค่ะ

*

or

• Guest
เบิกได้นะ ถ้าเป็นลูกข้าราชการ

ก็ใช้ ใบเสร็จค่าเทอมอ่ะ

*

khwun

• Jr. Member
  • **
  • 17
ถ้าเปนลูกข้าราชการ ก้อเบิกได้ค่ะ

แต่ใบเสร็จที่ได้ตอนจ่ายค่าเทอมจะออกให้เป็นภาษาอังกฤษนะคะ

ถ้าเบิกกับหน่วยงานราชการ ต้องใช้ใบเสร็จภาษาไทยนะคะ

วิธีการยื่นคำร้องขอใบเสร็จภาษาไทยก้อคือ

น้องเอาpetition (ที่ตัวหนังสือสีเขียวอ่ะ)ที่หน้าห้องFinance อยู่ชั้นล่างของตึกP

แล้วยื่นขอcertification fee ที่financeได้เลย จ่ายค่าธรรมเนียม50บาทนะคะ

จากนั้นพี่เค้าจะให้slipมา พอครบกำหนดน้องก้อเอา slipที่พี่เค้าให้ไปยื่นขอรับ ใบเสร็จภาษาไทยที่ฝ่ายทะเบียนตึกm ชั้นล่างนะคะ (กรณีอยู่ที่หัวหมาก)

*

khwun

• Jr. Member
  • **
  • 17
พี่พูดผิด โทษทีค่ะ ไม่ใช่certification fee แต่ เค้าเรียกว่า หนังสือรับรองค่าใช้จ่ายอ่ะค่ะ หมายเลข6นะ

ลองดูๆ สงสัยอารัย mail,ถามพี่ได้นะ

*

NNEW

• Guest
สอบถามเรื่องการขอหนังสือรับรองการเป็นนักศึกษาครับ คุณพ่อเคยเบิกค่าเทอมของปี1ไปเเล้ว ปัจจุบันเรียนปี2เเต่ขอหนังสือรับรองล่าสุดมันก็ยังเป็นปี1อยู่ คุณพ่อบอกไม่สามารถเบิกได้ ถามห้องทะเบียนเค้าบอกว่ามันนับตามCredit ต้องเก็บให้ได้ 36Credit ถึงจะขึ้นเป็นปี2 เเบบนี้ควรทำไงดีครับ ถึงจะได้เป็นปี2 เพราะราชการเค้ารีบใช้อ่ะครับ

*

orangetree

• Guest
ขอแก้ได้ค่ะ ครั้งหน้าสามารถเขียนระบุชั้นปีที่ต้องการเบิกในใบคำร้องได้ค่ะเฉพาะหนังสือรับรองค่าใช้จ่ายนะคะ เพราะถ้าไม่ระบุชั้นปีจะออกตามระบบค่ะ

*

verawanp

• Guest
เบิกได้ค่ะ สมัยเรียน คุณแม่ของแฟนทำงานอยู่ธนาคารแห่งประเทศไทยก็สามารถเบิกค่าเทอมได้ค่ะ
แฟนแค่ไปขอใบเสร็จค่าเทอมจากห้องทะเบียน แล้วนำเอาไปให้คุณแม่ แค่นั้นค่ะ

เพราะทางBOTเขาจะเช็คแค่ชื่อนามสกุล และ จำนวนค่าเทอม แค่นั้นค่ะ (แต่เบิกได้ไม่เต็มจำนวนค่ะ ได้แค่รู้สึกประมาณ 2หมื่นค่ะ)